Chị em có thể trì hoãn kinh nguyệt bằng các cách tự nhiên, vừa an toàn lại hiệu quả.

Mỗi khi đến kỳ kinh nguyệt, chị em lại gặp rất nhiều phiền toái như đau bụng, đau lưng, mệt mỏi, khó chịu... Mà nếu đúng vào dịp du lịch biển thì không thể thoải mái đi tắm được.

Có nhiều cách giúp chị em trì hoãn kinh nguyệt an toàn

Có nhiều cách giúp chị em trì hoãn kinh nguyệt an toàn. Ảnh minh họa

Vậy nên, chị em có thể áp dụng các cách đơn giản bên dưới, có thể giúp chị em trì hoãn kinh nguyệt để tận hưởng chuyến đi trọn vẹn.

9 cách trì hoãn kinh nguyệt tự nhiên như sau:

1. Chanh giúp trì hoãn kinh nguyệt

Hàm lượng acid citric trong chanh có thể giúp trì hoãn kinh nguyệt. Chị em chỉ cần nhai vài lát chanh hoặc pha một cốc nước chanh để uống trước khi kỳ kinh diễn ra một ngày. Dù vậy, chị em không sử dụng phương pháp này khi đang có kinh nguyệt.

2. Lá mùi tây giúp trì hoãn kinh nguyệt

Sử dụng lá mùi tây cũng có tác dụng điều hòa kinh nguyệt. Để trì hoãn kinh nguyệt, chị em chỉ cần đun lá mùi tây với nước trong 30 phút, sau đó lọc lấy nước và uống 2-3 lần/ngày.

3. Súp đậu lăng giúp trì hoãn kinh nguyệt

Ăn món súp đậu lăng có thể giúp chị em trì hoãn kinh nguyệt trong gần một tuần. Cách sử dụng đơn giản, chị em chỉ cần xay nhuyễn đậu lăng và nấu sôi kỹ với nước, nêm gia vị vừa đủ là ăn được.

Để trì hoãn kinh nguyệt, chị em nên duy trì ăn món súp đậu lăng mỗi ngày trong một hoặc hai tuần trước chu kỳ để đạt hiệu quả mong muốn.

4. Giấm táo giúp trì hoãn kinh nguyệt

Thành phần Axit Citric trong giấm táo có khả năng hỗ trợ làm hoãn chu kỳ kinh nguyệt. Vì vậy, trước ngày đèn đỏ vài ngày, chị em có thể sử dụng 2-3 muỗng giấm táo pha với nước ấm để uống. Cứ uống như vậy 2-3 lần/tuần sẽ thấy tác dụng.

Chị em có thể thực hiện phương pháp này thường xuyên ít nhất 1 tuần trước ngày đèn đỏ để trì hoãn thời gian 'dâu' đến.

5. Trà phúc bồn tử giúp trì hoãn kinh nguyệt

Trà phúc bồn tử có khả năng trì hoãn kinh nguyệt và giúp làm dịu cơn đau do chuột rút cho chị em khi đến tháng.

Để sử dụng, chị em chỉ cần đun sôi phúc bồn tử với nước, sau đó để nguội và duy trì uống 2 -3 lần mỗi ngày trước ngày có kinh nguyệt khoảng một tuần để thức uống này phát huy tác dụng.

6. Rễ nhân sâm và cây bạch chỉ giúp trì hoãn kinh nguyệt

Đây là hai loại thảo dược Đông y có khả năng trì hoãn kinh nguyệt, rụng trứng và duy trì sự cân bằng nội tiết tố nữ. Để đạt hiệu quả mong muốn, chỉ em nên uống thuốc sắc từ rễ nhân sâm và bạch chỉ trong 1-2 tuần trước ngày rụng trứng để hoãn trì hoãn kinh nguyệt.

7. Tập thể dục giúp trì hoãn kinh nguyệt

Thói quen thể dục không chỉ giúp cơ thể khỏe mạnh, mà việc tăng cường hoạt động thể chất mạnh trong 2-3 tuần trước ngày rụng trứng còn có khả năng trì hoãn kinh nguyệt.

Với những người giảm cân, cơ thể và nội tiết tố có thể giúp thay đổi và dẫn đến tình trạng chậm kinh.

8. Uống cà phê đặc giúp trì hoãn kinh nguyệt

Cà phê không chỉ giúp chị em tỉnh táo để làm việc hiệu quả hơn, thức uống này còn có khả năng trì hoãn kinh nguyệt.

Uống cà phê đặc giúp trì hoãn kinh nguyệt

Uống cà phê đặc giúp trì hoãn kinh nguyệt. Ảnh minh họa

Để làm được việc này, trước khi đến tháng từ 1-2 ngày, chị em có thể uống cà phê đen đặc nguyên chất, không đường để trì hoãn kinh nguyệt theo ý muốn..

Tuy nhiên, việc sử dụng cà phê như vậy có thể khiến chị em gặp tác dụng phụ như nổi mụn mặt.

9. Rau răm giúp trì hoãn kinh nguyệt

Rau răm là loại thực phẩm có tính hàn và có tác dụng thanh nhiệt cơ thể hiệu quả. Chị em ăn rau răm sẽ khiến nhiệt độ cơ thể giảm, điều này sẽ dẫn đến Estrogen sản xuất ít hơn giúp trì hoãn kinh nguyệt

Để đạt hiệu quả như mong muốn, chị em phải sử dụng cách này khoảng 1-2 tuần trước khi đến tháng, và dùng trong bữa ăn hàng ngày.

>>> Có thể bạn quan tâm: Kinh nguyệt không đều và cách chữa trị kinh nguyệt không đều hiệu quả

Các loại thuốc giúp trì hoãn kinh nguyệt

1. Thuốc tránh thai

Các bác sĩ cho biết, thuốc tránh thai có thể giúp chị em giảm các triệu chứng đau bụng khó chịu khi đến tháng. Ngoài ra, hàm lượng progesterone trong thuốc tránh thai còn có thể khiến nồng độ tiết tố nữ thay đổi.

Như vậy, cơ thể chị em sẽ hiểu lầm rằng sự thay đổi progesterone là dấu hiệu mang thai và ngưng kích thích rụng trứng. Vì vậy sẽ giúp chị em trì hoãn kinh nguyệt.

Chanh có thể giúp trì hoãn kinh nguyệt

Chanh có thể giúp trì hoãn kinh nguyệt. Ảnh minh họa

2. Thuốc ibuprofen và vitamin B6

Đây là 2 loại thuốc có khả năng giúp chị em trì hoãn kinh nguyệt theo mong muốn.

Chị em có thể uống thuốc ibupprofen 800mg và vitamin B6 mỗi ngày 2 -3 lần trước khi đến tháng 1-2 tuần. Tuy nhiên, chị em không nên lạm dụng các loại thuốc này khi không có chỉ định của bác sĩ.

>>> Có thể bạn quan tâm: Cách chữa trị kinh nguyệt không đều tại nhà - đơn giản, hiệu quả

Có thể trì hoãn kinh nguyệt khi kỳ kinh bắt đầu hay không?

Khi kỳ kinh bắt đầu, chị em không thể khiến chúng dừng lại ngay lập tức. Thế nhưng chị em vẫn có một số cách làm giảm lượng huyết, giảm đau, rút ngắn số ngày có kinh.

Cụ thể, chị em có thể dùng Ibuprofen hoặc Aleve để giúp giảm tình trạng đau bụng kinh, giảm lượng máu kinh từ 20-40%. Điều này có dược là nhờ đây là những loại thuốc này hoạt động bằng cách ức chế sản xuất prostaglandin, một hợp chất gây viêm kích thích cơn co thắt trong tử cung.

>>> Có thể bạn quan tâm: Hội chứng tiền kinh và cách khắc phục

Hy vọng những thông tin trên sẽ giúp chị em có thêm nhiều cách an toàn khi muốn trì hoãn kinh nguyệt để chuyến du lịch được trọn vẹn hoặc kế hoạch của bản thân được thực hiện theo mong muốn.

Các link bài xem thêm:

9 thực phẩm giàu vitamin B2, phụ nữ ăn nhiều không lo thiếu máu

10 thực phẩm giàu omega 6 giúp cơ thể khỏe mạnh, chợ bán đầy

7 dấu hiệu vô sinh ở nữ nhìn là biết ngay, không phải cứ to cao khỏe mạnh là dễ đẻ