Việc trễ kinh có thể xảy ra vì nhiều lý do. Hầu hết không có nguyên nhân đáng lo ngại.

Nhưng chậm kinh 7 tháng nếu không phải là đang mang thai hoặc cho con bú thì thật sự đáng lo ngại. Bài viết dưới đây cung cấp các thông tin về nguyên nhân trễ kinh và liệu chậm kinh 7 tháng thì có bình thường không

Các nguyên nhân gây chậm kinh 7 tháng

Thường thì không có gì phải lo lắng về thời điểm kinh nguyệt ngừng lại và không có nguyên nhân nghiêm trọng. Có một số thời điểm mà việc không có kinh là điều bình thường. Bao gồm các thời điểm sau:

Trước tuổi dậy thì

Trẻ em gái bắt đầu dậy thì từ khoảng 9 tuổi và kinh nguyệt bắt đầu muộn hơn một hoặc hai năm. Cho đến thời điểm đó con gái không có kinh.

Khi mang thai

chậm kinh 7 tháng

Mang thai hoặc đang cho con bú có thể khiến kinh nguyệt ngưng trong thời gian dài 

Nếu bạn đang mang thai, kinh nguyệt của bạn sẽ ngừng cho đến khi em bé được sinh ra. Sở dĩ có kinh nguyệt là do không có hiện tượng thụ tinh, tức trứng không gặp được tinh trùng và không tạo thành hợp tử, kết quả khiến niêm mạc tử cung bong ra. 

Trong thời kỳ cho con bú

Nếu bạn đang cho con bú hoàn toàn, bạn sẽ không có kinh cho đến khi ngưng cho con bú mẹ. Bạn có thể thấy mình bị chảy máu nếu cai sữa cho con hoặc bắt đầu cho bé ăn sữa ít lại.

Sau khi mãn kinh

Thời kỳ mãn kinh là thời gian buồng trứng của bạn ngừng sản xuất trứng và bạn ngừng kinh nguyệt. Tuổi mãn kinh trung bình là vào khoảng tuổi 51. Bạn sẽ được phân loại là đã trải qua thời kỳ mãn kinh một năm sau kỳ kinh cuối cùng của bạn. Tuy nhiên, điều cực kỳ phổ biến là kinh nguyệt của bạn trở nên ít đều đặn hơn trong những năm gần mãn kinh, nên không cần phải mua thuốc điều kinh.

Nếu bạn đang sử dụng một số loại biện pháp tránh thai

Một số biện pháp tránh thai có thể làm ngừng kinh, chẳng hạn:

• Thuốc tránh thai chỉ chứa progestogen
  • Vòng tránh thai
  • Thuốc tiêm tránh thai progestogen 
  • Que cấy tránh thai progestogen.

Căng thẳng

chậm kinh 7 tháng hơn

Mất kinh kéo dài cũng có thể xuất phát từ căng thẳng, stress

Căng thẳng ảnh hưởng đến hormone được giải phóng từ não của bạn. Các hormone này sau đó tiếp tục ảnh hưởng đến các hormone khác được tiết ra từ buồng trứng của bạn, vốn thường kích hoạt kinh nguyệt của bạn. Căng thẳng hoặc một cú sốc đột ngột có thể làm ngừng kinh nguyệt theo cách này. Thông thường nếu trường hợp này xảy ra, chúng sẽ tiếp tục tự nhiên sau một thời gian.

Sụt cân

Giảm cân có thể dẫn đến kỳ kinh ngừng lại. Điều này có thể xảy ra nếu chỉ số khối cơ thể (BMI) của bạn xuống dưới 19. Nếu bạn mắc chứng rối loạn ăn uống được gọi là chán ăn tâm thần , việc giảm cân quá nhiều có thể khiến kỳ kinh nguyệt của bạn ngừng lại. Nó cũng có thể xảy ra với các vận động viên, người tập thể dục, chạy đường dài và những người tập thể dục quá sức.

Hội chứng buồng trứng đa nang (PCOS)

PCOS là một tình trạng phổ biến có thể khiến kinh nguyệt không thường xuyên hoặc đôi khi ngừng hoàn toàn. Phụ nữ bị PCOS có thể có các triệu chứng khác như khó giảm cân, đốm (mụn) và quá nhiều lông trên cơ thể.

Vấn đề về hormone

Một số tình trạng ảnh hưởng đến lượng hormone có thể gây ra trễ kinh. Điều nay bao gồm:

Tình trạng hormone prolactin quá cao. Điều này được gọi là tăng prolactina máu. Nguyên nhân phổ biến nhất của điều này là sự phát triển không phải ung thư (lành tính) trong não, được gọi là prolactinoma .

Các tình trạng ảnh hưởng đến một tuyến ở cổ của bạn, được gọi là tuyến giáp. Tuyến giáp sản xuất các hormone có thể ảnh hưởng đến kinh nguyệt. Nếu bạn đang sản xuất quá nhiều hormone (cường giáp) hoặc quá ít (suy giáp), kinh nguyệt của bạn có thể bị ảnh hưởng.

Tăng sản thượng thận bẩm sinh . Đây là một tình trạng di truyền hiếm gặp, nơi các hormone steroid của tuyến thượng thận không được sản xuất bình thường. Có nhiều dạng khác nhau của tình trạng này nhưng một số có thể dẫn đến việc mất kinh trong một thời gian dài.

Vấn đề di truyền

Gen là thành phần cấu tạo nên tế bào của chúng ta và cung cấp cho chúng ta những đặc điểm riêng của chúng ta. Tình trạng di truyền là những điều kiện được di truyền từ cha mẹ của chúng ta hoặc do các gen bất thường. Trong một số trường hợp hiếm hoi, các gen bất thường có thể là nguyên nhân khiến bạn không có kinh kéo dài, thậm chí chậm kinh 7 tháng. Trong hầu hết những trường hợp này, sẽ có vô kinh nguyên phát (tức là kinh nguyệt không bao giờ bắt đầu). Một ví dụ về điều này là hội chứng Turner. Trong tình trạng này, các cô gái có xu hướng thấp, có những đặc điểm cụ thể và có buồng trứng hoạt động không bình thường. 

Các tình trạng di truyền khác có thể gây ra sự khác biệt ở bộ phận sinh dục và cơ quan nữ. Ví dụ, trong một tình trạng được gọi là hội chứng kháng androgen, trẻ có bộ phận sinh dục nữ bên ngoài nhưng không có bộ phận sinh dục nữ nào ở bên trong. Không có buồng trứng hoặc dạ con (tử cung), những đứa trẻ này sẽ không có kinh nguyệt.

Đôi khi, trẻ sơ sinh không phát triển bình thường trong bụng mẹ trước khi sinh và có thể sinh ra với các vấn đề gây cản trở kinh nguyệt. Ví dụ, một bé gái có thể được sinh ra mà không có âm đạo hoặc bị tắc nghẽn âm đạo. Và khi trưởng thành sẽ không bắt đầu có kinh như mong đợi.

Thuốc và điều trị y tế

Như đã thảo luận ở trên, một số biện pháp tránh thai có thể làm bạn ngừng kinh nguyệt. Các loại thuốc khác cũng có thể ảnh hưởng đến kinh nguyệt. Ví dụ như một số loại thuốc trị bệnh tâm thần phân liệt (thuốc chống loạn thần), thuốc chống bệnh tật gọi là metoclopramide và thuốc giảm đau mạnh được gọi là opiates.

Các phương pháp điều trị ung thư, chẳng hạn như xạ trị hoặc hóa trị , cũng có thể làm tổn thương buồng trứng và dẫn đến tình trạng không có kinh.

>>> Có thể bạn quan tâm: Muốn có kinh nguyệt sớm, 7 cách chủ động tại nhà

Điều trị chậm kinh 7 tháng như thế nào?

Chậm kinh 7 tháng có biến chứng gì không?

chậm kinh 7 tháng có sao không

Nếu chu kỳ kinh nguyệt đều đặn thì mất kinh 3 tháng đã đáng lo, nếu chu kỳ không đều thì chị em nên đi khám khi mất chu kỳ 6 lần

Trong ngắn hạn, không có biến chứng của việc bỏ lỡ một vài kỳ kinh. Tuy nhiên, nếu nó diễn ra trong một thời gian dài hơn, nó có thể gây ra một số vấn đề.

• Khó có con

Phụ nữ không có kinh có thể không sản xuất trứng từ buồng trứng của họ (rụng trứng). Điều này có nghĩa là họ sẽ không thể mang thai tự nhiên. Đối với một số phụ nữ, điều này có thể là một vấn đề. Tuy nhiên, vì nhiều nguyên nhân, có cách điều trị để giải quyết vấn đề này, vì vậy hãy thảo luận với bác sĩ nếu bạn muốn mang thai.

• Yếu xương (loãng xương)

Khi không có chu kỳ kết hợp với nồng độ nội tiết tố nữ estrogen thấp, có thể dẫn đến nguy cơ xương yếu đi. Estrogen giúp giữ cho xương chắc khỏe, và chúng bắt đầu suy yếu sau thời kỳ mãn kinh. Nó đặc biệt có nguy cơ đối với những phụ nữ bị ngừng kinh do mãn kinh sớm, giảm cân, chán ăn hoặc tập thể dục quá mức.

• Bệnh tim

Người ta nghi ngờ rằng nồng độ estrogen thấp cũng khiến người phụ nữ có nguy cơ mắc bệnh tim. Ngoài ra, phụ nữ bị buồng trứng đa nang có nhiều khả năng phát triển các yếu tố nguy cơ của bệnh tim, chẳng hạn như huyết áp cao, mức cholesterol cao và bệnh tiểu đường. Một chế độ ăn uống lành mạnh đặc biệt quan trọng đối với phụ nữ bị buồng trứng đa nang để giảm nguy cơ mắc bệnh.

Tôi nên làm gì nếu tôi chậm kinh 7 tháng?

Không hoảng loạn! Trong hầu hết các trường hợp, không có gì nghiêm trọng xảy ra. Điều quan trọng nhất cần làm là thử thai nếu có bất kỳ khả năng nào bạn có thể mang thai. Nếu ngược lại, nếu bạn cảm thấy khỏe và không có thai, thì rất có thể kinh nguyệt của bạn sẽ bắt đầu trở lại đúng kỳ hạn.

Bạn nên tham khảo ý kiến ​​bác sĩ nếu:

• Bạn đã không có kinh trong bảy tháng và kinh nguyệt của bạn trước đây vẫn đều đặn.
  • Bạn chưa có kinh từ 6-9 tháng nhưng kinh nguyệt luôn không đều.
  • Bạn có thể mang thai.
  • Bạn mong muốn có thai.
  • Bạn bị bốc hỏa hoặc đổ mồ hôi ban đêm và dưới 45 tuổi.
  • Bạn đã giảm cân hoặc chỉ số BMI của bạn từ 19 trở xuống.
  • Bạn hoặc người thân của bạn lo lắng về việc ăn uống hoặc cân nặng của bạn.
  • Bạn bị rỉ sữa từ vú và không cho con bú.
  • Bạn cảm thấy không khỏe trong người (ví dụ, đau đầu, thay đổi thị lực, sụt hoặc tăng cân).
  • Bạn vẫn chưa có kinh trong sáu tháng sau khi ngừng thuốc tránh thai (hoặc 12 tháng sau lần tiêm thuốc tránh thai cuối cùng).

Tôi có cần bất kỳ xét nghiệm nào khi bị trễ kinh không?

Nếu bạn đến gặp bác sĩ về việc kỳ kinh của bạn ngừng lại, trước hết bác sĩ sẽ hỏi bạn một số câu hỏi. Ví dụ, bác sĩ sẽ muốn biết:

• Kỳ kinh trước đây có đều đặn hay không.
  • Bạn đã không có kinh trong bao lâu.
  • Gần đây bạn đang sử dụng biện pháp tránh thai nào.
  • Gần đây bạn đang dùng bất kỳ loại thuốc nào hoặc có bất kỳ điều kiện y tế nào khác.
  • Liệu bạn đã giảm cân gần đây.
  • Liệu bạn đang bị căng thẳng.
  • Có bất kỳ cơ hội nào bạn có thể mang thai.

Nếu bạn có bất kỳ triệu chứng nào khác, chẳng hạn như nóng bừng mặt hoặc rỉ sữa từ vú. (Cơn bốc hỏa có thể gợi ý bạn mãn kinh sớm; sữa rỉ ra từ ngực cho thấy mức độ cao của hormone prolactin). Bác sĩ cũng có thể hỏi về các dấu hiệu mang thai như ốm nghén hoặc ngực căng.

Sau đó, bác sĩ có thể muốn khám cho bạn. Bác sĩ có thể muốn kiểm tra cân nặng và chiều cao của bạn và sau đó tính chỉ số BMI của bạn. Họ cũng có thể muốn cảm thấy bụng của bạn. Họ có thể muốn tìm kiếm các dấu hiệu của các nguyên nhân có thể. (Ví dụ, lông thừa trên cơ thể gợi ý PCOS, hoặc một khối u ở cổ cho thấy tuyến giáp có vấn đề.) Trong một số trường hợp, có thể cần khám nội khoa.

Việc có cần kiểm tra thêm hay không sẽ phụ thuộc vào những gì đã được phát hiện từ những thông tin bạn cung cấp. Các xét nghiệm có thể cần thiết bao gồm:

• Que thử thai (thường được kiểm tra từ mẫu nước tiểu).
  • Xét nghiệm máu . Chúng được thực hiện để kiểm tra một số nguyên nhân có thể xảy ra. Chúng có thể được thực hiện để kiểm tra mức độ hormone (chẳng hạn như hormone tuyến giáp và prolactin như đã thảo luận ở trên, hoặc mức độ hormone đến từ buồng trứng). Đôi khi có thể cần xét nghiệm các bất thường về gen.
  • Kiểm tra chức năng buồng trứng
  • Kiểm tra prolactin
  • Kiểm tra hormone
  • Siêu âm .Điều này có thể cần thiết để kiểm tra các cơ quan nội tạng của bạn có bình thường không, đặc biệt nếu bạn và bác sĩ của bạn muốn tránh kiểm tra bên trong.

Nếu các xét nghiệm khác không cho thấy nguyên nhân cụ thể, nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn có thể muốn thực hiện nội soi tử cung. Đó là một cuộc kiểm tra với một máy ảnh mỏng, sáng đi qua âm đạo và cổ tử cung để quan sát bên trong tử cung của bạn. Sáu tháng trở lên mà không có kinh có thể cho thấy các vấn đề về nội tiết tố, tử cung hoặc buồng trứng.

Phương pháp điều trị mà nhà cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe của bạn đề xuất tùy thuộc vào nguyên nhân cơ bản khiến chậm kinh 7 tháng hơn. Trong một số trường hợp, thuốc tránh thai (viên uống) hoặc các liệu pháp hormone khác có thể hữu ích. Trong các trường hợp khác, các loại thuốc khác nhau hoặc thậm chí phẫu thuật sẽ là lựa chọn tốt hơn. Tất cả phụ thuộc vào lý do trễ kinh.

Xem thêm bài gốc tại: 

https://patient.info/womens-health/periods-and-period-problems/missed-periods

Xem thêm bài viết liên quan:

Cách chữa trị kinh nguyệt không đều tại nhà - đơn giản, hiệu quả

Vì sao kinh nguyệt không đều, điểm mặt 13 nguyên nhân khiến chu kỳ rối loạn

9 cách trì hoãn kinh nguyệt an toàn, giúp chị em thoải mái đi chơi