Siêu âm Doppler giúp các bác sĩ đánh giá tình trạng sức khỏe của thai nhi, nhưng mẹ có biết khi nào cần?

Một trong những mục đích chính của khám thai định kỳ là xác định thai nhi có nguy cơ, siêu âm Doppler giúp xác định thai nhi bị tổn thương trong các thai kỳ nguy cơ cao. Do đó, nó xứng đáng được đánh giá như một xét nghiệm sàng lọc không thể thiếu trong thai kỳ.

Vì sao cần siêu âm Doppler thai kỳ?

Ngoài những hình ảnh siêu âm 3 chiều và 4 chiều giúp bố mẹ nhìn rõ con trong bụng, siêu âm Doppler là xét nghiệm sàng lọc quan trọng trong thai kỳ.

Siêu âm Doppler là gì?

siêu âm Doppler

Các chỉ số siêu âm doppler thai nhi cho phép khảo sát kích thước thai, tình trạng huyết động học

Siêu âm Doppler được sử dụng trong thai kỳ để nghiên cứu lưu thông máu trong bào thai, tử cung và nhau thai. Siêu âm Doppler sử dụng sóng âm thanh để phát hiện chuyển động của máu trong mạch, cụ thể là chuyển động của các tế bào hồng cầu. Sau đó, những sóng âm thanh đó được phản xạ trở lại đầu dò siêu âm trên bụng mẹ, khi âm thanh tiếp xúc với các tế bào hồng cầu. Bằng cách so sánh đặc tính của sóng âm thanh do sóng siêu âm gửi đến với đặc tính của sóng âm thanh quay trở lại, một hình ảnh siêu âm được tạo ra.

Siêu âm Doppler mạch máu đo lưu lượng máu qua dây rốn và xung quanh các bộ phận khác nhau của cơ thể bé, chẳng hạn như não và tim. Điều này giúp cho biết liệu chúng có nhận được tất cả oxy và chất dinh dưỡng cần thiết qua nhau thai hay không. Ngoài ra siêu âm doppler màu 32 tuần cũng sẽ được chỉ định cho mẹ bầu khi tới thời điểm này

Các nhà chuyên môn có thể xem xét lượng máu chảy ra có bình thường hay không, cho thấy thai nhi khỏe mạnh, hay bất thường. Dựa vào những điều này, các chuyên gia y tế có thể quyết định những trường hợp mang thai có nguy cơ cao, cần được hỗ trợ sinh con.

Có khó khăn khi thực hiện siêu âm Doppler khi mang thai không?

Mẹ có thể quét Doppler cùng lúc với siêu âm bình thường, vì nó sử dụng cùng một thiết bị. Hầu hết các siêu âm đều có chức năng Doppler.

Bác sĩ siêu âm sẽ bôi một ít gel lên bụng của bạn và di chuyển một thiết bị cầm tay (đầu dò) trên da của bạn. Đầu dò phát ra sóng âm thanh dội lại các tế bào hồng cầu khi chúng truyền đến cơ thể của bé qua dây. Chúng cũng bật ra khỏi hệ thống tuần hoàn máu của bé. Điều này tạo ra một hình ảnh trên màn hình cho bác sĩ siêu âm biết máu đang chảy như thế nào và cung cấp cho họ hình ảnh về tình trạng của thai nhi.

Quá trình quét Doppler sẽ chỉ mất vài phút. Bác sĩ siêu âm của bạn sẽ cung cấp cho bạn kết quả của những gì họ tìm thấy ngay lập tức.

Khi nào tôi cần siêu âm Doppler?

Bác sĩ có thể đề nghị siêu âm Doppler nếu mẹ bầu cần chăm sóc thêm trong thai kỳ, chẳng hạn như có các vấn đề:

• Thai nhi không phát triển với tốc độ bình thường
  • Thai nhi nhỏ hơn trung bình tuần thai
  • Mẹ đã nhận thấy sự giảm chuyển động của bé
  • Mẹ đang mang song thai trở lên và có dấu hiệu của hội chứng truyền máu song thai (TTTS)
  • Trước đây mẹ từng sinh non hoặc em bé quá nhỏ
  • Tiền sử mất thai cuối thai kỳ hoặc khi sinh
  • Thai phụ mắc bệnh tiểu đường hoặc huyết áp cao
  • Thai nhi bị ảnh hưởng bởi kháng thể rhesus (bệnh rhesus)

Nếu bạn có nồng độ hormone Papp-A thấp khi xét nghiệm sàng lọc kết hợp, bạn cũng có thể được giới thiệu để chụp Doppler tử cung trong khoảng thời gian từ 20 đến 24 tuần. Papp-A được sản xuất bởi nhau thai của bạn nên mức độ thấp hơn dự kiến ​​có thể là một dấu hiệu cho thấy nhau thai không hoạt động, có nghĩa là em bé có thể không phát triển tốt và sản phụ có nguy cơ sản giật.

Siêu âm Doppler trong thai kỳ có an toàn không?

Như với tất cả các lần quét siêu âm, siêu âm Doppler an toàn với bà bầu, khi bạn chọn sử dụng dịch vụ ở những nơi uy tín. Các bác sĩ siêu âm, nữ hộ sinh được đào tạo đầy đủ về cách thực hiện siêu âm Doppler an toàn.

Điều gì xảy ra trong quá trình siêu âm Doppler?

siêu âm Doppler khi mang thai

Lợi ích của siêu âm Doppler vượt trội hơn bất kỳ nguy cơ tiềm ẩn nào

Bác sĩ siêu âm của bạn sẽ xem xét các khu vực khác nhau bên trong và xung quanh em bé của bạn trong bụng mẹ (tử cung), tùy thuộc vào thông tin họ cần.

Các loại siêu âm Doppler trong thai kỳ

• Siêu âm Doppler động mạch tử cung

Động mạch tử cung là những mạch đưa máu đến tử cung. Trong thai kỳ, những động mạch nhỏ bình thường này sẽ tăng kích thước để cung cấp cho em bé các chất dinh dưỡng và oxy cần thiết. Siêu âm Doppler động mạch tử cung là để kiểm tra xem có đủ máu đến nhau thai để thực hiện việc này hay không.

Nếu máu không thể đi qua nhau thai một cách dễ dàng, nhau thai sẽ không thể thực hiện đúng chức năng của mình. Đây được gọi là suy nhau thai.

Suy nhau thai có thể gây ra các biến chứng cho mẹ và thai nhi. Em bé có thể không nhận được chất dinh dưỡng và oxy cần thiết để phát triển qua dây, và sản phụ có nhiều nguy cơ bị tiền sản giật .

• Siêu âm Doppler động mạch rốn

Nếu em bé của bạn có vẻ phát triển chậm, bị ảnh hưởng bởi quá nhiều hoặc quá ít nước ối, cử động của chúng bị giảm hoặc bạn đang mang song thai, bạn có thể được cung cấp đề nghị siêu âm Doppler động mạch rốn. Nó xem xét dòng máu từ em bé của bạn, qua dây rốn, đến nhau thai .

Nếu phát hiện bất kỳ vấn đề nào trong quá trình chụp Doppler động mạch rốn, bác sĩ sản khoa của bạn có thể yêu cầu chụp Doppler bổ sung để xem xét lưu lượng máu trong não của bé và động mạch chủ, là động mạch chính trong cơ thể của bé .

Ngoài ra, bác sĩ có thể yêu cầu bạn chụp Doppler động mạch rốn hai lần hoặc nhiều hơn mỗi tuần. Những điều này sẽ theo dõi tình trạng sức khỏe của em bé và giúp bạn và bác sĩ của bạn quyết định thời gian và địa điểm tốt nhất để sinh nở.

• Siêu âm Doppler động mạch não giữa thai nhi (MCA)

Nếu siêu âm Doppler động mạch rốn phát hiện một số bất thường thì siêu âm Doppler động mạch não thai nhi là một phần quan trọng để đánh giá suy tim thai,  thiếu máu thai  hoặc thiếu oxy thai. Nó cũng được sử dụng khi có các phát hiện như:

Hạn chế phát triển trong tử cung (IUGR)

Hội chứng truyền máu song sinh (TTTS) 

Chuỗi đa hồng cầu thiếu máu song sinh (TAPS)

Có an toàn không khi siêu âm Doppler nhiều như vậy?

Việc siêu âm Doppler thường xuyên là hoàn toàn an toàn cho thai nhi trong những trường hợp này. Lợi ích của việc quét nhiều lần để theo dõi sức khỏe của bé vượt trội hơn bất kỳ nguy cơ tiềm ẩn nào.

Nếu bất kỳ kết quả quét nào cho thấy em bé của bạn không nhận đủ chất dinh dưỡng hoặc oxy, bác sĩ sản khoa có thể khuyên bạn nên sinh sớm .

Sử dụng siêu âm Doppler ở nhà có an toàn không?

siêu âm Doppler thai kỳ

Tốt nhất vẫn nên đến các trung tâm y tế để siêu âm Doppler

Bạn có thể thuê hoặc mua máy Doppler cầm tay hay còn gọi là máy Doppler thai nhi để nghe nhịp tim của thai nhi tại nhà. Tuy nhiên, các bác sĩ và nữ hộ sinh khuyên các bậc cha mẹ không nên sử dụng loại ở nhà.

Điều hữu ích là nếu có máy siêu âm Doppler cầm tay ở nhà thì mẹ có thể yên tâm theo dõi con. Bạn rất dễ nhận ra âm thanh của máu chảy qua nhau thai, hoặc nhịp tim của chính bạn và nhầm lẫn điều này với nhịp tim của em bé. Các chuyên gia y tế được đào tạo chuyên khoa để giải thích các mẫu và âm thanh nhịp tim, vì vậy tốt nhất hãy để siêu âm Doppler cho họ, thay vì dùng máy ở nhà.

Cũng rất khó để nhận biết nhịp tim của em bé trước tam cá nguyệt thứ hai, vì vậy nó có thể gây ra nhiều lo lắng và hoảng sợ không cần thiết. Đi đến tất cả các cuộc hẹn khám thai và siêu âm Doppler thai kỳ để nhận biết được kiểu cử động của em bé là cách đáng tin cậy hơn nhiều để theo dõi sức khỏe của em bé. Ngoài ra đừng tự tìm cách đọc chỉ số siêu âm doppler mà hãy để bác sĩ làm công việc đó.

Xem thêm bài gốc tại:

https://radiopaedia.org/articles/fetal-middle-cerebral-arterial-doppler-assessment

Xem thêm bài viết:

Thai 29 tuần, sự tăng trưởng và phát triển của thai nhi

Chế độ dinh dưỡng cho bà bầu trong 9 tháng, có 5 nguyên tắc cần nhớ

7 lợi ích yoga cho bà bầu, mẹ khỏe con mới phát triển nhanh