Khải Khải và em gái cùng mắc bệnh hiểm nghèo khiến cuộc sống của gia đình cậu bé đã nghèo càng thêm khổ.

Tại nhà thuốc của bệnh viện, sau khi thấy người phụ nữ kế bên trả một xấp tiền dày cộm cho nhân viên bán thuốc, Khải Khải lay lay tay cha: “Thôi mình về đi ba. Để tiền cho em chữa bệnh. Không cần mua thuốc cho con đâu”. Người cha nén nỗi đau vào lòng, xoa đầu con trai: “Cả em và con đều sẽ được chữa bệnh, con đừng lo lắng”.

Gia đình Khải Khải sống ở Quảng Tây. Ba mẹ cậu bé làm nghề nông. Năm 2010, khi Khải Khải 5 tuổi thì cậu bị u sọ, cần dùng thuốc lâu dài sau ca mổ. Sau ca phẫu thuật tốn kém hơn 100.000 tệ (khoảng hơn 300 triệu đồng) thì hiện chi phí thuốc thang hàng tháng cho cậu khoảng 5.000 tệ (gần 20 triệu đồng). Để bớt bận rộn cho cha mẹ, từ năm 8 tuổi, Khải Khải đã học cách tự tiêm hormone cho mình.

Bé gái 3 tuổi mất sau cơn đau bụng vì được chẩn đoán táo bón: Bác sĩ nhầm với khối u ruột

hình ảnh

Năm 2013, em gái Khải Khải chào đời. Chẳng bao lâu thì em gái cậu cũng mắc bệnh hiểm nghèo. Bác sĩ chẩn đoán bé gái bị u nguyên bào thần kinh. Trước đó ông bà Khải Khải cũng qua đời vì ung thư. 

hình ảnh

Khải Khải tự tiêm thuốc cho mình

Cách đây 2 năm, vào năm 2018, do không đủ tiền chạy chữa cho cả hai con mắc bệnh ung thư, ba cậu đã phải bốc thăm để chọn ra đứa con sẽ được ưu tiên điều trị. Sau khi mở lá thăm có tên em gái, người cha đã ôm lấy Khải Khải khóc ròng và không ngừng xin lỗi con trai. 

hình ảnh

Vốn rất thương em, Khải Khải phải nhiều lần che giấu tình trạng đau đớn để cha mẹ yên tâm chữa trị cho em gái. Biết điều đó, cha mẹ em luôn tự trách mình bất tài vô dụng, không lo được cho con đến nơi đến chốn. 

Từ khi Khải Khải phải ngưng điều trị, quyết định dừng thuốc đúng vào giai đoạn dậy thì đã hạn chế rất nhiều sự phát triển của cậu. Do thiếu hormone tăng trưởng nên Khải Khải chỉ cao 1,4m dù đã 15 tuổi, các đặc điểm sinh lý khác cũng phát triển chậm hơn bạn bè đồng trang lứa. Vào tháng 3 năm nay, tình trạng bệnh của Khải Khải trở nên tồi tệ hơn. Bác sĩ chẩn đoán cậu bé bị suy giảm chức năng tuyến yên và rối loạn nội tiết.

hình ảnh

Hiện gia đình chỉ chữa trị cầm chừng cho Khải Khải vì họ không đủ khả năng khi phải chạy chữa cho cả hai con mắc bệnh hiểm nghèo.

Câu chuyện khiến chúng ta xúc động trước tấm lòng bao dung của một người anh với em gái. Dù phải chịu đựng nỗi đau đớn thể xác mỗi ngày nhưng điều đó vẫn không làm cậu bé bớt yêu thương và hy sinh cho em gái. Mong rằng sẽ có những bàn tay nhân ái giúp đỡ để 2 bé có đủ chi phí chữa trị.

Nguồn bài và ảnh: new.qq