Khám sức khỏe định kỳ hàng năm ở đâu tốt nhất là điều rất nhiều người muốn biết để phát hiện sớm các bệnh lý cơ thể.

Mọi người thường được các chuyên gia y tế khuyên nên đi kiểm tra sức khỏe thường xuyên, nhưng lại phải đắn đo xem nên đi khám sức khỏe định kỳ hàng năm ở đâu tốt nhất, để có thể phát hiện những bệnh nguy hiểm như suy thận, ung thư... nếu có.

Nhiều người không biết khám sức khỏe định kỳ hàng năm ở đâu tốt nhất.

Nhiều người không biết khám sức khỏe định kỳ hàng năm ở đâu tốt nhất. Ảnh minh họa

Vậy muốn biết nên đến địa điểm nào để khám sức khỏe hàng năm tốt nhất thì bạn xem bài viết dưới đây nha.

Vì sao nên khám sức khỏe định kỳ hàng năm?

Phòng bệnh hơn chữa bệnh, vì vậy khám sức khỏe định kỳ là cách giúp bạn đánh giá tổng quan tình trạng sức khỏe hiện tại của bản thân.

Khám sức khỏe định kỳ còn có thể giúp bạn phát hiện sớm nhất các dấu hiệu và vấn đề bất thường của cơ thể, chẳng hạn dấu hiệu bệnh ung thư, từ đó kịp thời theo dõi, điều trị và có cơ hội sống sót.

Ngoài ra, khám sức khỏe định kỳ hàng năm còn giúp bạn phát hiện sớm các bệnh lý về u bướu, ung thư nguy hiểm.

Bởi một người trông có vẻ ngoài khỏe mạnh, nhưng thực tế có thể tiềm ẩn nhiều nguy cơ bệnh tật nhưng không hề biết. Có những bệnh nguy hiểm đôi khi chỉ được phát hiện tình cờ khi chụp phim X-quang, siêu âm... khi khám, mặc dù khi ấy người bệnh không hề có triệu chứng gì.

Việc phát hiện bệnh từ giai đoạn sớm sẽ giúp người bệnh có cơ hội điều trị, hạn chế tối đa nguy cơ tái phát hoặc bệnh tiến triển nặng.

Bạn đã có câu trả lời khám sức khỏe định kỳ hàng năm ở đâu tốt nhất.

Khám sức khỏe định kỳ giúp phát hiện bệnh lý nguy hiểm. Ảnh minh họa

Ngoài ra, việc dự đoán sớm các yếu tố nguy cơ gây bệnh, bác sĩ sẽ hướng dẫn bạn cần điều chỉnh, thay đổi lối sống và chế độ dinh dưỡng phù hợp, giúp sức khỏe được nâng cao, ngăn ngừa những nguy cơ mắc bệnh sau này.

>> Mời bạn xem thêm link bài liên quan: 5 lý do nên khám sức khỏe định kỳ hàng năm

Khám sức khỏe định kỳ hàng năm ở đâu tốt nhất?

Cũng vì khám sức khỏe định kỳ hàng năm có ý nghĩa vô cùng quan trọng, giúp bạn sớm phát hiện những bệnh lý nguy hiểm tiềm ẩn trong cơ thể để kịp thời xử lý. Vậy nên nhiều người phải cân nhắc xem khám ở đâu mới có kết quả chính xác.

Dưới đây là môt số địa chỉ khám sức khỏe định kỳ hàng năm tốt nhất bạn có thể tham khảo:

1. Khám sức khỏe định kỳ ở Bệnh viện Đại học Y Hà Nội

Địa chỉ bệnh viện: Số 1 đường Tôn Thất Tùng, Q. Đống Đa, Hà Nội

Nhiều người bệnh cho biết nếu cá nhân muốn khám sức khỏe định kỳ tại Bệnh viện Đại học Y Hà Nội với chi phí thấp nhất, bạn có thể đăng ký khám tại Khoa khám bệnh.

Bạn đến tầng 1 nhà A2 để đăng ký khám, khu vực khám của khoa khám bệnh là ở tầng 1 và tầng G của bệnh viện.

Còn nếu muốn nhanh, bạn có thể khám tại khoa khám theo yêu cầu tại tầng 3 tòa nhà A2. Nhưng tại khoa này không khám theo bảo hiểm và chi phí cũng cao hơn.

Bệnh viện Y Hà Nội cũng đã có các gói khám sẵn cho các nhóm và công ty. Nếu bạn muốn đi khám sức khỏe theo đoàn thì đăng ký trước với bệnh viện.

Nội dung đăng ký là thời gian thăm khám, các hạng mục bạn muốn khám và số lượng người cụ thể, giúp việc sắp xếp lịch khám cho phù hợp.

Việc khám theo nhóm, công ty sẽ được thực hiện tại TT Đào tạo và chăm sóc sức khỏe cộng đồng nằm ở tầng 3 tòa nhà A5 của bệnh viện (ngay mặt đường Tôn Thất Tùng).

2. Khám sức khỏe định kỳ ở bệnh viện 108

Địa chỉ bệnh viện: Số 1 - Đường Trần Hưng Đạo, Q. Hoàn Kiếm, Hà Nội

Bệnh viện 108 phục vụ khám sức khỏe tổng quát định kỳ từ thứ 2 - thứ 6, riêng thứ 7 bệnh viện chỉ khám cho cơ quan, đơn vị.

Người khám sẽ đến Trung tâm khám sức khỏe định kỳ nằm ở tầng 2 tòa nhà chính. Bệnh viện luôn có nhân viên trực để hướng dẫn cho người bệnh ở các khu vực khám, nên bạn thoải mái nhờ các nhân viên này chỉ dẫn thêm.

Khám sức khỏe định kỳ hàng năm ở đâu tốt nhất và chính xác nhất

Khám sức khỏe định kỳ giúp bạn có định hướng chăm sóc sức khỏe. Ảnh minh họa

Khi bạn đến đến khám sẽ được một bác sĩ khám lâm sàng ban đầu. Bạn có thể yêu cầu bác sĩ thêm hoặc bớt các mục khám hoặc xét nghiệm, bạn cũng có thể trao đổi với bác sĩ để được tư vấn nên làm các xét nghiệm nào, điều này dựa vào sức khỏe bản thân và nhu cầu.

Sau đó bạn sẽ được hướng dẫn đi xét nghiệm tại từng phòng khác nhau tùy theo các hạng mục mình đã lựa chọn.

Lưu ý khi đi khám sức khỏe định kỳ ở bệnh viện 108 là thời gian khám thường kéo dài trong 1 buổi, do đó bạn nên đi sớm để khỏi phải ở lại đến chiều để chờ kết quả.

3. Khám sức khỏe định kỳ ở Bệnh viện Thanh Nhàn

Địa chỉ bệnh viện: Số 42 - Đường Thanh Nhàn, Q. Hai Bà Trưng, Hà Nội

Thời gian khám sức khỏe tổng quát tại bệnh viện Thanh Nhàn từ thứ 2 - thứ 6. Hiện tại, bệnh viện này có lập sẵn danh mục gói khám sức khỏe cơ bản,  chi phí gói khám này là gần 1 triệu đồng cho nam và 1,7 triệu đồng cho nữ.

Gói khám sức khỏe này gồm các danh mục thăm khám sức khỏe tổng quát cơ bản, đồng thời khám sức khỏe sinh sản cho nam và nữ giới.

Còn với các nhu cầu khám chuyên sâu khác, bạn có thể trao đổi với bác sĩ khám ban đầu để được hướng dẫn và lựa chọn thêm các danh mục phù hợp với tình trạng sức khỏe bản thân, tiền sử gia đình và nhu cầu.

4. Khám sức khỏe định kỳ ở Bệnh viện Bạch Mai

Địa chỉ bệnh viện: Số 78 - đường Giải Phóng, Q. Đống Đa - Hà Nội

Bạn có thể chọn đến Khoa Khám bệnh hoặc Khoa khám bệnh theo yêu cầu khi đi khám sức khỏe định kỳ tại Bệnh viện Bạch Mai.

Khám tại Khoa khám bệnh sẽ giúp bạn tiết kiệm chi phí, thích hợp cho những người có kinh tế eo hẹp, nhưng bạn sẽ phải chờ lâu hơn do số bệnh nhân khá đông.

Bạch Mai hiện chưa có gói khám được thiết kễ sẵn, vì thế bạn cần đăng ký khám với bác sĩ chuyên khoa. Sau đó, tùy vào tình trạng của bạn mà bác sĩ sẽ chỉ định bạn cần khám/xét nghiệm những gì.

Điều này có một bất cập là bạn không biết trước mình phải khám và xét nghiệm những gì nên không chủ động được chi phí.

Còn nếu bạn khám tại khoa khám bệnh theo yêu cầu sẽ không mất nhiều thời gian chờ đợi so với khám tại Khoa khám bệnh, nhưng chi phí cao hơn. Tuy nhiên, vào các giờ cao điểm, khoa này cũng xảy ra tình trạng đông bệnh nhân.

>> Bài viết được nhiều người quan tâm:  Khám sức khỏe định kỳ gồm những gì, bao lâu khám một lần

Sau thông tin ở trên thì giờ bạn đã biết khám sức khỏe định kỳ hàng năm ở đâu tốt nhất rồi nhé. Bạn nhớ đi khám đúng lịch theo lời khuyên của bác sĩ để biết được tình trạng của bản thân nha.

Link bài xem thêm: 

Hãy nên đi khám tổng quát khi xuất hiện những triệu chứng lạ

Em đi khám tổng quát