Nhiều mẹ thắc mắc địu em bé mấy tháng dùng được, đây chính là bài viết giải đáp trăn trở này của mẹ cùng hướng dẫn cách chọn địu phù hợp với con nhé. 

Trong quá trình chăm sóc trẻ nhỏ thì địu em bé chính là sản phẩm được nhiều mẹ ưa chuộng bởi tính tiện lợi khi di chuyển và làm việc, địu em bé mấy tháng dùng được và mẹ cần phải lưu ý những gì khi sử dụng địu cho con? Hãy cùng tham khảo ở bài viết dưới đây nhé. 

Những công dụng của địu em bé 

Những câu hỏi mẹ đặt ra trong quá trình chăm con rất nhiều mà điển hình là: có nên sử dụng địu cho con? hay địu em bé mấy tháng dùng được. Và trước khi tìm hiểu sâu hơn, hay cùng xem qua những công dụng của sản phẩm này nhé. 

Địu em bé mấy tháng dùng được

Ảnh: colorista

• Giúp bé ít quấy khóc hơn: Theo các nghiên cứu, việc sử dụng đai địu em bé sẽ giúp con ít khóc hơn so với các bé khác. 
  • Giúp giảm các biến dạng cột sống và sọ: Một số địu em bé có thiết kế thông minh sẽ tăng cường thêm đai định hình cột sống, giúp bé phát triển xương cột sống tốt hơn. 
  • Giúp mẹ làm được nhiều việc hơn: Việc ba mẹ dành nhiều thời gian bế con khiến công việc bị trì hoãn, vì thế sử dụng đai địu sẽ giúp mẹ vừa có thể chăm con, vừa làm nhiều việc cùng lúc. 

Có thể bạn quan tâm: Chồng địu con suốt 9 tiếng chờ vợ làm tóc ăn Tết, không cằn nhằn nửa lời, nhiều chị em phải 'gato'

Địu em bé mấy tháng dùng được?

Để giải đáp thắc mắc địu em bé mấy tháng dùng được, các chuyên gia cho biết, đối với các bé dưới 4 tháng, không nên dùng địu bởi lúc này cơ thể con đang phát triển, chưa cứng cáp nên rất dễ dẫn đến tình trạng cong, vẹo cột sống và biến dạng khung xương. Vì thế, tùy theo thể chất của con mà mẹ có thể sử dụng địu em bé. Tuy nhiên, thời điểm tốt nhất cho sự phát triển của con chính là 6 tháng trở lên. 

Mẹ đã biết địu em bé mấy tháng dùng được, khi con dưới 6 tháng mẹ nên địu con theo kiểu kangaroo ở trước ngực để có thể định hình vùng đầu và cổ của bé bởi phần này còn yếu và chưa phát triển toàn diện. Do đó, khi được ba mẹ địu theo kiểu này, sẽ tạo cảm giác yên tâm cho con.

Cùng câu hỏi địu em bé mấy tháng dùng được, khi con được 10 tháng mẹ đã có thể địu bé ở sau lưng để tiện di chuyển hơn. Tuy nhiên với các bé có cơ thể quá yếu ớt, nhẹ cân hay suy dinh dưỡng thì mẹ nên sử dụng các loại địu có thiết kế đơn giản và có phần đỡ gáy an toàn cho bé. 

Ngoài ra, mẹ không nên sử dụng địu quá lâu và tối đa 2 giờ đồng hồ để tránh bị gò bó và tạo cảm giác bức bối, khó chịu cho con. Ngoài ra việc địu lâu còn ảnh hưởng tới sự phát triển hệ cơ xương của bé.

Địu em bé mấy tháng dùng được một cách an toàn

Dưới đây là một vài lưu ý mẹ có thể tham khảo:

Địu em bé mấy tháng dùng được

Ảnh: hoby

• Cho con được thở: Đối với địu em bé, mẹ nên dùng sản phẩm có chất liệu mềm, kích thước vừa phải để tránh khiến con bị ép chặt vào lồng ngực là làm con bị nghẹt thở. 
  • Không cho con trượt ra ngoài: Với cách sử dụng địu em bé, việc để con trượt ra ngoài là rất nguy hiểm, vì thế trong lúc địu con, mẹ nên để ý gài chặt dây an toàn để giữ an toàn cho con. 
  • Giữ con bằng một hoặc cả hai tay: Nếu mẹ chỉ vừa tập tành sử dụng địu em bé, hãy dành thời gian để nghiên cứu cách sử dụng sao cho hợp lý để bảo vệ con một cách an toàn. Ngoài ra, bạn cũng nên giữ con bằng một hoặc hai tay cho đến khi quen dần với con.

Trên đây chính là câu trả lời cho thắc mắc địu em bé mấy tháng dùng được và những lưu ý về cách dùng địu cho mẹ. Hy vọng bài viết này đã giúp bạn học thêm được những kiến thức trong công cuộc chăm con của mình. 

Nguồn tham khảo: hellobacsi

Xem thêm bài viết liên quan: 

7 địu em bé gọn nhẹ, thoáng khí, đảm bảo rảnh tay cho mẹ mà vẫn giữ được chất lượng giấc ngủ của con

Hướng dẫn cách địu em bé đi xe máy an toàn, mẹ nhàn tênh

Chỉ mẹ cách làm địu em bé bằng khăn vải tại nhà cực đơn giản, tiết kiệm

8 nôi em bé an toàn, nâng đỡ cột sống, giúp con ngủ ngon sâu giấc