Bài viết dưới đây sẽ chia sẻ đến mẹ cách làm địu em bé bằng khăn vải cực đơn giản, nhỏ gọn, tiết kiệm kha khá luôn đấy. 

Địu em bé bằng khăn là hình thức được bắt nguồn tại Mỹ và được phổ biến rộng rãi nhờ nhiều mẹ ưa chuộng trên toàn thế giới. Các loại địu em bé bằng khăn thường có thiết kế đơn giản, dễ thực hiện và có độ co giãn tốt cho cả mẹ và con đều cảm thấy thoải mái. Tuy nhiên, đa số những loại địu em bé bằng vải đều có giá thành khá cao và không phải ai cũng sở hữu được. Vì thế bài viết dưới đây sẽ gửi đến các mẹ cách làm địu em bé bằng khăn vải tại nhà cực đơn giản vừa tiết kiệm chi phí mà còn chăm con nhàn tênh nữa nhé. 

Cách làm địu em bé bằng khăn có an toàn không?

Như nhiều mẹ đã biết, địu vải sẽ giúp các mẹ nội trợ tiện lợi hơn trong việc nuôi con nhờ và sự nhỏ gọn, tiện dụng và dễ thực hiện. Tuy nhiên, không ít mẹ lại băn khoăn về cách làm địu em bé bằng khăn tại nhà liệu có an toàn hay không. 

cách làm địu em bé bằng khăn

Ảnh: freepik

Trên thực tế, nếu mẹ làm địu em bé bằng khăn, vải tại nhà thì nên chọn chất liệu vải an toàn, thoải mái cho con. Không nên chọn vải quá dày hoặc mỏng, có độ co giãn cho bé khi địu con trên người. Việc này sẽ giúp mẹ và bé cảm thấy dễ chịu trong quá trình sử dụng địu. 

Ngược lại, các loại địu vải bán trên thị trường đã được kiểm định kỹ càng. Các tiêu chí đạt chuẩn an toàn, giúp bạn yên tâm khi sử dụng. Còn nếu bạn tự tin vào sự khéo léo của mình thì có thể tự tay học cách làm địu em bé bằng khăn tại nhà. 

Có thể bạn quan tâm: Bụng mang dạ chửa đi truyền nước phải địu theo con nhỏ, bà bầu bất lực: 'Em chịu hết nổi rồi'

Cách làm địu em bé bằng khăn, vải, áo thun tại nhà

Lựa chọn đúng loại vải để làm địu em bé

Thông thường, địu em bé sẽ được dùng 2 loại vải đó chính là vải thun co giãn và vải dệt. Sự khác biệt của 2 loại này đó chính là vải dệt tuy có độ co giãn ít hơn nhưng lại được làm bằng nhiều sợi khác nhau nên có độ chắc và dày hơn, còn với vải thun thì ưu điểm chính là độ thoáng khí, nhẹ nhàng và thoải mái khi dùng. Mẹ nên thử sờ và cảm nhận cả hai loại để có sự lựa chọn phù hợp nhất. 

Cách làm địu em bé bằng khăn

Ảnh: brightside

Vải để may địu em bé cần đáp ứng những nhu cầu như thoáng mát, mỏng nhưng phải chắc chắn, có độ co giãn, thấm hút mồ hôi,... Ngoài ra bạn cũng nên tránh chọn vải màu sáng vì rất dễ bị bẩn. Nên chọn loại vải cotton 4 chiều pha với Spandex, hoặc vải sợi tre Bamboo. 

Ướm chừng kích thước và cắt vải

Với cách làm địu em bé bằng khăn chuẩn thì có hai loại địu đó là địu vải ngắn và dài. Bạn nên ướm chừng cơ thể và cân nặng của con như sau:

• Địu vải ngắn: 1m x 3,5 m 
  • Địu vải dài: 0,5m x 5m

Tuy nhiên, các chuyên gia vẫn khuyến khích mẹ nên làm địu vải dài vì sẽ dễ thay đổi khi con lớn và đảm bảo an toàn cho con hơn. Ngoài ra trước khi cắt, mẹ cũng nên quấn quanh người trước để ướm chừng kích thước hợp lý với mình nhé. Sau khi đã đo xong kích thước, mẹ thực hiện các bước sau: 

• Cắt miếng vải vừa đo thành hình chữ nhật theo kích thước mong muốn
  • Mẹ nên cắt dư viền khoảng 2 - 3 cm để sau khi may sẽ gấp lại dễ hơn
  • Ở phần cuối của hai đầu địu, mẹ nên cắt thu nhỏ dần để tiện lợi hơn cho việc cột lại sau đó. 

May viền, gấp lai cho địu 

Sau khi cắt xong, mẹ cần gấp lai và may viền cho địu. Cách làm địu em bé bằng khăn cũng rất đơn giản, tránh cho phần lai bị bung và không cà vào da bé, mẹ nên may phần này thật kỹ và gấp 2 lớp lại cho chắc chắn. Cách may như sau:

• Với mép vải chưa vắt sổ: mẹ nên gấp 2 lần, lần thứ nhất 5mm, lần hai 1cm 
  • Với mép vải đã vắt sổ: mẹ chỉ cần gấp vải 1 lần

Cách làm địu em bé bằng khăn

Ảnh: yourcrub

Khi gấp viền lai xong, mẹ có thể quấn thử địu lên người, sau đó cho gấu bông có kích thước tương đương con vào thử. Nếu chưa vừa thì mẹ có thể cột gút hoặc căn chỉnh lại một chút là xong. 

Nguồn tham khảo: yourcub

Xem thêm bài viết liên quan:

7 địu em bé gọn nhẹ, thoáng khí, đảm bảo rảnh tay cho mẹ mà vẫn giữ được chất lượng giấc ngủ của con

7 loại giường cũi cho bé đa năng giúp con ngủ ngon và sử dụng được lâu dài

Hướng dẫn cách địu em bé đi xe máy an toàn, mẹ nhàn tênh

Giải đáp thắc mắc dùng nôi điện cho bé có tốt không?