Khổ thân, muốn học cách vệ sinh máy lạnh tại nhà cho đỡ tốn kém, nhưng mắc phải sai lầm có khi còn tốn nhiều hơn.

Đã bao giờ chị em rơi vào hoàn cảnh này chưa? Nếu chưa hoặc đã từng thì chị em cũng nên lưu ý các cách vệ sinh máy lạnh tại nhà sai lầm, khiến máy càng nhanh hỏng, tốn thêm tiền nha. Khi đã biết rồi thì chí ít chị em sẽ tránh vấp phải những sai lầm này và vệ sinh sạch đúng cách để đạt hiệu quả như mong đợi.

Qua quan sát trong thời gian vừa rồi, em thấy đa số chị em chúng ta thường mắc phải 5 sai lầm chính khi vệ sinh máy lạnh tại nhà, hỏi sao cứ phải tốn tiền sửa và thay mới hoài:

#1. Chọn nhầm chất tẩy rửa và dụng cụ lau chùi

Nhiều chị em cứ nghĩ chọn chất tẩy rửa hay dụng cụ lau chùi nào chẳng được, miễn sạch là xài tuốt. Nhưng thực tế đâu phải như vậy, chọn sai chất tẩy rửa có thể khiến các bo mạch trong máy lạnh nhanh hỏng. Vì thế, để tránh mắc sai lầm khi thực hiện cách vệ sinh máy lạnh tại nhà, chị em nên chọn đúng chất tẩy rửa và dụng cụ lau chùi để đảm bảo đạt hiệu quả tốt nhất. Bạn nên dùng chất tẩy rửa chuyên dụng cho máy lạnh, khăn mềm, khô để lau khi vệ sinh. Không nên dùng loại khăn dễ bì xù lông vì sẽ khiến các sợi vải bám vào máy gây hỏng hóc. 

Vệ sinh máy lạnh sai cách khiến máy nhanh hỏng

Ảnh minh họa. Nguồn: Unplash. 

#2. Chưa tắt nguồn điện khi chuẩn bị vệ sinh máy lạnh

Dùng remote tắt máy lạnh trước khi vệ sinh không vẫn chưa đủ đâu chị em ơi, chúng ta còn phải tắt luôn cả nguồn điện nữa kìa. Sai lầm khi thực hiện cách vệ sinh máy lạnh tại nhà này nếu chị em không tránh dễ dẫn đến tình huống bị giật điện, gây nguy hiểm cho sức khỏe và tính mạng của bản thân và chưa kể còn có nguy cơ làm hỏng hóc các bộ phận bên trong nữa đấy.

#3. Dùng nước nóng để làm sạch máy lạnh hoặc dùng máy sấy để làm khô lưới lọc

Đúng là dùng nước nóng và máy sấy giúp các bộ phận trong máy lạnh nhanh sạch và nhanh khô ráo hơn, tuy nhiên hơi nóng của chúng sẽ khiến máy móc mau hỏng và giảm độ bền, chưa kể có khả năng bị chảy vì đa số lưới lọc được làm bằng nhựa. Lúc này bạn phải tốn tiền mua mới.

>>> Có thể chị em quan tâm: Trời quá nóng, chỉ mẹ lắp máy lạnh ở vị trí tốt nhất: Xài bền, tránh lãng phí điện

#4. Tháo lắp máy sai cách

Đây có lẽ là điều khiến nhiều chị em lo lắng khi thực hiện vệ sinh máy lạnh tại nhà nên tìm đến thợ. Do đó, nếu chị em muốn đỡ tốn kém thì tốt nhất nên quan sát kỹ quy trình tháo lắp máy đúng cách, sai chỗ nào cũng có thể khiến máy móc bị hư và đặc biệt là nên chú ý đến quy trình lắp lại sau khi vệ sinh xong bởi rất nhiều chị em thường mắc sai lầm vào thời điểm này, quên mất mình nên gắn cái gì trước, cái gì sau.

#5. Lưới lọc còn ướt nhưng vẫn cứ lắp

Nóng vội hoàn toàn không thể giải quyết được vấn đề, mà có khi còn bị cho là ‘dục tốc bất đạt’ nữa. Vậy nên tốt nhất sau khi lau chùi và rửa xong, chị em nên để các bộ phận đã được tháo thật khô ráo rồi hãy lắp vào, như vậy mới không lo làm hỏng máy. Bởi lưới lọc vẫn còn ướt mà chị em cứ cố lắp nhanh cho xong sẽ khiến các bo mạch bị dính nước, làm cháy và gây nguy hiểm cho người sử dụng.

Cách vệ sinh máy lạnh tại nhà không đúng có thể khiến máy nhanh hỏng

Ảnh minh họa. Nguồn: Luceaircon. 

Tránh được các sai lầm khi thực hiện cách vệ sinh máy lạnh tại nhà, chị em sẽ không lo máy móc mau hỏng mà còn an tâm tự định kỳ thường xuyên thực hiện.

Vệ sinh máy lạnh tại nhà vừa giúp chị em tiết kiệm được hóa đơn tiền điện phải trả mỗi tháng, vừa giúp máy lạnh hoạt động hiệu quả hơn, chị em chỉ cần chỉnh nhiệt độ 26 và 27 độ C là có thể làm mát cả gian phòng rồi. Chưa kể còn một tác dụng không ngờ tới của việc vệ sinh máy lạnh đúng cách thường xuyên là giúp bảo vệ cả gia đình chị em khỏi mắc các bệnh liên quan đến đường hô hấp vốn ảnh hưởng không ít đến cuộc sống của chúng ta. Đây là điều được các bác sĩ khuyên làm hiện nay.

Từ nay, chị em đã nắm rõ các hướng dẫn cách vệ sinh máy lạnh tại nhà đúng và những sai lầm có thể mắc phải nên tránh khi thực hiện. Bây giờ cứ vô tư mà làm thôi nè. 

Mời chị em xem thêm bài viết liên quan:

>>> Cách vệ sinh máy lạnh tại nhà không cần phải gọi đến thợ

>>> Thợ sửa máy lạnh ở TP.HCM kiếm 100 triệu/tháng nhờ nắng nóng kéo dài: Khách gọi không kịp làm

>>> Trời nóng như đổ lửa, dùng chanh giúp nhà thoáng mát, dễ chịu không thua gì máy lạnh