Vào thời điểm này mỗi năm, trời lại nóng như đổ lửa. Ở nhà cứ là phải bật máy quạt, máy lạnh mới chịu nổi các mẹ ạ. Nếu mẹ nào đang có ý định và chuẩn bị lắp máy lạnh cho nhà mình thì nhớ mấy chú ý em liệt kê dưới đây nha vì không phải mình cứ thích lắp sao cũng được đâu ạ. Chọn vị trí tốt thì máy mới xài bền và tiết kiệm điện nha các mẹ.

Vị trí đặt dàn lạnh

Cấu trúc cũng như cách bày trí vật dụng của mỗi nhà trong các phòng khác nhau nên không thể chỉ chính xác vị trí lắp dàn lạnh cho các mẹ được. Nhưng cơ bản, các mẹ phải chọn vị trí sao cho các vật dụng không cản trở việc lưu thông gió của máy lạnh. Bên cạnh đó, máy lạnh nên cách nền nhà tầm 3m để không bị ảnh hưởng khi hoạt động, hơn hết là tiện việc sinh hoạt, đảm bảo an toàn, nhất là nhà có người già và trẻ em. 

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: Internet

Với những nhà xây mới muốn đặt sẵn lỗ để lắp máy lạnh thì nên để lỗ có đường kính khoảng 50mm và cách trần ít nhất 30cm. Đặt lỗ cách tâm máy về phía bên phải vào khoảng từ 28 - 35cm (đối với máy có công suất 9.000 - 12.000 BTU). Nên để lỗ dốc ra ngoài để tránh nước mưa chảy ngược vào trong nhà nhé.

Dây điện chờ cũng nên để cạnh lỗ để thuận tiện cho lắp đặt và thẩm mỹ. Các mẹ cần chọn dây nguồn tiết diện 4mm. Với trường hợp chôn ống sẵn trong tường khi xây nhà mới thì nên chọn loại ống có đường kính khoảng 6,1 - 7,1mm, chôn xong nhớ bịt kín 2 đầu ống.

Khi lắp đặt dàn lạnh, các mẹ cũng lưu ý thêm vấn đề để sao cho việc vệ sinh sửa chữa và bảo dưỡng tại nhà được thuận tiện. Tránh lắp dàn lạnh phía trên hoặc gần kề những thiết bị điện tử đắt tiền hoặc có thể gây nhiễu cho tín hiệu điều khiển.

Vị trí lắp cục nóng ngoài trời

Đối với cục nóng, các mẹ cũng không thể đặt tùy tiện mà cần nhất là chọn nơi thoáng mát, tránh ánh nắng trực tiếp. Kỹ lưỡng hơn thì các mẹ đầu tư ít tiền làm thêm mái che phía trên, chứ đừng làm cái hộp bao bọc, che đậy kín mít cục nóng sẽ phản tác dụng. 

Chưa hết, tránh lắp cục nóng điều hòa ở những nơi có nhiều cây cối. Bởi cây sẽ rụng rất nhiều lá xuống làm ảnh hưởng tới hoạt động của dàn nóng, có thể gây ra tiếng kêu, lúc này các mẹ phải gọi thợ đến sửa tốn kém lắm.

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: Internet

Vị trí đường thoát nước

Ngoài ra, thứ các mẹ phải để ý đến vị trí khi lắp quan trọng không kém, đó là vị trí đường thoát nước. Một số người muốn có độ thẩm mỹ cao mà lắp đại cách khu vực thoát nước và không gian thoáng quá xa. Trong khi yêu cầu của ống đường thoát nước là phải đảm bảo độ cao thấp dần, tránh đi ngang. Với đường ống đặt ngầm trong tường cần được bọc lớp bảo ôn bởi nước lạnh có thể gây hiệu quả xấu tới kết cấu tường, dễ gây mốc hoặc nứt đấy các mẹ ạ.