Mỗi lần gọi thợ là mỗi lần tốn tiền rồi còn chi phí phát sinh. Sao chị em không nghĩ đến cách vệ sinh máy lạnh tại nhà?

Trời nóng bức như thế này mà máy lạnh hư thì phiền lắm. Vả lại dùng máy lạnh lâu ngày mà chị em không vệ sinh thì máy vừa không mát lạnh như mình muốn, lại tốn thêm tiền điện. Đó là điều chúng ta đều không hề mong muốn, do đó buộc phải vệ sinh máy lạnh thôi.

Cách vệ sinh máy lạnh tại nhà không cần gọi đến thợ

Ảnh minh họa. Nguồn: Pixabay. 

Gọi thợ đến làm thì dễ quá, chịu khó bỏ ra chút tiền là được. Tuy nhiên không phải lúc nào gọi thợ cũng là giải pháp hữu hiệu đâu, chẳng hạn như đợt dịch vừa qua ấy, có tiền cũng khó gọi được và nhiều chị em đã tìm cách vệ sinh máy lạnh tại nhà. Nhờ hoàn cảnh khó khăn ấy mà rất nhiều người đã học được cách tự làm.

Sẵn đây em muốn chia sẻ cho chị em nào chưa biết về cách vệ sinh máy lạnh tại nhà. Mình biết sơ qua, tự làm cũng đỡ tốn kém lắm đó.

#1. Tại sao cần phải vệ sinh máy lạnh thường xuyên?

Ngoài lý do tiết kiệm điện và mang lại hiệu quả hoạt động cho chiếc máy lạnh, việc vệ sinh máy lạnh thường xuyên sẽ giúp cho sức khỏe của các thành viên trong gia đình chị em được đảm bảo hơn và làm tăng tuổi thọ cho chiếc máy lạnh, hạn chế chi phí thay mới hay sửa chữa.

#2. Định kỳ bao lâu nên vệ sinh máy lạnh?

Nói là thường xuyên phải vệ sinh máy lạnh, nhưng nhiều chị em sẽ thắc mắc là định kỳ bao lâu nên làm việc này. Câu trả lời là tùy vào thời gian chị em sử dụng.

• Nếu như máy lạnh hoạt động thường xuyên 24/24 thì định kỳ 3 – 4 tháng nên vệ sinh một lần.
  • Nếu như máy lạnh hoạt động với cường độ ít hơn thì định kỳ 6 tháng nên vệ sinh một lần.

Có thể chị em quan tâm: Trời nóng như đổ lửa, dùng chanh giúp nhà thoáng mát, dễ chịu không thua gì máy lạnh

#3. Hướng dẫn cách vệ sinh máy lạnh tại nhà

Trước khi vệ sinh máy lạnh tại nhà, chị em nên lưu ý những điều sau:

• Bước đầu, chị em hãy tắt hết nguồn điện để vận hành chiếc máy lạnh. Việc làm này đảm bảo an toàn và phòng tránh điện giật, cháy nổ trong quá trình vệ sinh máy lạnh.
  • Sau đó, chị em cần chuẩn bị các vật dụng cần thiết cho việc vệ sinh máy lạnh tại nhà gồm máy bơm, túi vệ sinh, chai xịt, đồng hồ đo gas chuyên dụng (nếu có), cọ vệ sinh, khăn lau, bộ tua vít, thang nhôm, dung dịch vệ sinh và găng tay.  
  • Tiếp theo, trong quá trình vệ sinh máy lạnh, chị em nhớ là không dùng nước phun mạnh ở chỗ bảng mạch vì có thể làm ảnh hưởng đến bo mạch gây hư hỏng cho máy. Đồng thời, chị em không nên để dàn lạnh ngoài trời, nơi tiếp xúc trực tiếp với ánh mặt trời hay mưa gió cũng là nguyên nhân khiến bo mạch bị hỏng.
  • Ngoài ra khi kiểm tra máy lạnh, chị em nhớ chú ý đến đường ống van xả có bị rò rỉ không nữa nhé!.

Các bước vệ sinh máy lạnh tại nhà

Chuẩn bị xong các thứ và nắm rõ những điều cần lưu ý trước khi vệ sinh, giờ là lúc thực hiện các bước hướng dẫn cách vệ sinh máy lạnh tại nhà.

• Bước 1: Vệ sinh lưới lọc. Chị em tháo lưới này ra theo chiều từ dưới lên trên rồi lấy tấm lưới lọc ra và ngâm chúng trong thau nước. Kế đến, dùng miếng cọ rửa chà nhẹ để loại sạch bụi bẩn. Làm xong chị em để ở nơi khô ráo, thoáng mát. Song song đó, dùng tua vít tháo ốc cố định vỏ máy trên dàn lạnh rồi dọn dẹp bụi bẩn ở bên trong.
  • Bước 2: Làm sạch cánh quạt và khoang chứa. Chị em có thể mua loại bình xịt chuyên dụng để xịt giữa khe của lá kim loại và lưu ý làm cẩn thận để không làm ảnh hưởng đến bo mạch. Xịt xong, chị em đợi tầm 20 phút rồi lau sạch khu vực đó bằng khăn ẩm.
  • Bước 3: Lắp lại lưới lọc vào máy lạnh. Quá trình lắp lại, nếu như chị em thấy chỗ nào bị đọng nước thì hãy dùng khăn khô lau sạch rồi lắp như cũ. Sau đó lại lau thêm lần nữa bề mặt bên ngoài của chiếc máy lạnh.

Cách vệ sinh máy lạnh tại nhà không cần gọi đến thợ

Ảnh minh họa. Nguồn: Vietnamnet. 

#4. Các bước vệ sinh cục nóng

Vệ sinh máy lạnh bên trong nhà không thôi chưa đủ, chị em còn cần phải vệ sinh cục nóng nữa. Cách vệ sinh cục nóng tương tự với cách vệ sinh máy lạnh.

Chị em tháo vỏ bảo vệ của cục nóng rồi dùng vòi xịt để rửa lớp này, tiếp theo, vệ sinh cánh quạt và những góc bám bụi bên trong. Các bộ phận còn lại không thể tháo rời ra ngoài thì dùng dung dịch xịt sau đó lau khô sạch sẽ bằng khăn khô. Chị em nhớ chú ý là không được xịt nước trực tiếp vào bộ phận này vì làm hỏng bo mạch, gây hư máy. Hoàn tất các bước, chị em lắp lại như ban đầu.

Tada, vậy là xong hướng dẫn cách vệ sinh máy lạnh tại nhà rồi đó. Chị em có thể thử nha. Chúc chị em thành công.

Mời chị em xem thêm bài viết liên quan:

>>> Thợ sửa máy lạnh ở TP.HCM kiếm 100 triệu/tháng nhờ nắng nóng kéo dài: Khách gọi không kịp làm

>>> Trời nóng dùng máy lạnh suốt gây khô da: Mẹ thông minh đặt chậu nước gừng khắc phục

>>> Cách thanh lọc không khí bằng chiếc vớ, dùng máy lạnh xuyên suốt không lo hại sức khỏe