Khi nhiễm bệnh, cụ bà 90 tuổi có thể cảm nhận sự ra đi đang đến rất gần với mình, tuy nhiên bằng bản năng và khát khao sống còn để được nhìn mặt con cháu đã giúp bà vượt qua trận bệnh khốn đốn lần này. Trở về từ cõi c.hết, cụ bà đã có những suy nghĩ rất thấm thía về chuyện sống còn, nhất là với những người già như cụ. 

Cụ Geneva Wood đã trải qua những ngày chống chọi với dịch bệnh và đó là ký ức khiến cụ hoảng hồn mỗi lần nhớ lại. Cụ cho biết bản thân cảm nhận rõ hai lá phổi của một người 90 tuổi đang ứ dịch và như cụ như đang đuối dần từ bên trong. Vào cuối tháng 3 vừa rồi, cụ chia sẻ nguyện vọng với các bác sĩ, mong muốn được gặp các con vì chẳng lường trước sẽ ra đi bất cứ lúc nào. 

hình ảnh

Ngậm ngùi vợ chồng già yếu chui ống cống sống 26 năm, đêm nằm co quắp vẫn vui vì thấy may

May mắn, cụ được gặp các con trên giường bệnh và phải tuân thủ nghiêm ngặt các biện pháp để chống lây nhiễm. Dù cụ Wood đã dần hồi phục, ít nhiều vượt qua dịch bệnh nhưng người con gái không thể kiềm được nước mắt khi thấy mẹ mình trên giường bệnh. 

“Đời thật tàn nhẫn, mẹ tôi vừa học cách sống lại”, Neidigh - tên của con gái cụ Wood chia sẻ. 

hình ảnh

(Ảnh: VNE)

Cách đây vài tháng, cụ Wood bị đột quỵ và việc nói chuyện trở nên khó khăn. Gia đình đã chuyển cụ đến một viện dưỡng lão vì có các chuyên viên, y tá chăm sóc đúng cách. Cụ Wood dần hồi phục sau cơn đột quỵ thì bất ngờ bị virus mới tấn công rồi lại nhiễm bệnh. 

“Tôi ho sù sụ. Hít thở khó khăn, rất mệt. Tôi chỉ muốn ngủ, muốn nghỉ ngơi, muốn người ta để yên cho tôi nằm một mình”, cụ bà Wood nhớ lại những ngày chống chọi dịch bệnh đầy ám ảnh.

Dù cơ thể mệt nhoài, lắm khi tưởng như bị dịch bệnh nhấn chìm vào cõi mê man nhưng cụ bà lại quá bản lĩnh, khát khao được sống đã giúp bà vực dậy. Cụ nghĩ, mình đã đi qua nhiều trận cúm, trải qua thời kì khó khăn Đại suy thoái lẫn Thế chiến II. Lần nhiễm bệnh này có khi khiến cụ muốn buông xuôi nhưng phải công nhận bản năng sống còn trong cụ vẫn còn hoạt động mạnh mẽ, giúp cụ dần hồi phục. 

“Tôi đã chiến đấu để sống cùng con cái, để được ôm hôn con”, cụ bà 90 tuổi chia sẻ. 

hình ảnh

(Ảnh: kirklandreporter.com)

Có nguồn tin cho biết một số nơi buộc lòng ưu tiên chữa trị cho người trẻ tuổi vì cơ hội sống sót của các cụ già rất thấp. Thực hư không bàn cãi ở đây nhưng trở về từ cõi c.hết, cụ bà Wood và cả con gái đã có chia sẻ rất thấm thía, rằng đừng bao giờ nung nấu suy nghĩ “hy sinh người già” vì họ chính là kho báu, là kho trí tuệ và có nhiều thứ đáng quý giá để cho đi. 

Các cụ đã dặn “đi hỏi già” có ý đề cao vai trò của những người lớn tuổi. Họ trải đời, có kinh nghiệm lẫn kiến thức đã ăn sâu nên thấu suốt chuyện đời. Trước khi làm việc gì, nếu được tham khảo ý kiến của người đi trước, dùng kinh nghiệm quý giá của họ để không đạp lên sai lầm. 

Khoan vội nghĩ người già là vô tích sự vì chẳng còn sức lực như thanh niên trai tráng. Ngày nay có nhiều người khỏe mạnh nhưng sống rất phí hoài, chỉ giỏi phá hoại hay lêu lỏng tụ tập vô bổ. Điển hình là nhiều kẻ tìm cách lén ăn nhậu, hát karaoke hay tràn ra biển giữa lúc người người tuân thủ quy định ở nhà để tránh lây nhiễm dịch bệnh. 

Ai cũng có quyền được sống, được cứu chữa thay vì dựa trên tuổi tác. Có nhiều người sống đến 80-90 tuổi vẫn cống hiến cho xã hội, trong khi nhiều thanh niên đã “qua đời” ở tuổi đôi mươi dù còn sờ sờ ra đó. 

Nguồn tham khảo: VNE, Tổng hợp Internet