Chỉ các mẹ cách làm gỏi dưa leo giòn mát, không tốn nhiều thời gian mà vẫn có món ngon lạ miệng chiêu đãi cả nhà đây ạ.

Cách làm cơm cháy chà bông thơm ngon, giòn rụm, mẹ khỏi mua ngoài hàng tốn kém

Dưa leo là thực phẩm thường xuất hiện trong mâm cơm của gia đình. Như em đây, sáng nào đi chợ cũng mua mấy kí dưa leo về để cả nhà ăn, bởi nó ăn ngon mà quan trọng hơn là tốt cho sức khỏe. Thường thì các mẹ sẽ gọt vỏ rồi rửa sạch với nước là được. Nhưng riêng em thấy như vậy bình thường quá, nghĩ cả nhà ăn riết cũng ngán nên đi học chị hàng xóm cách làm gỏi dưa leo giòn mát. Thật không ngờ lần đầu em làm mà thành công rực rỡ, cả nhà ăn sạch bách món gỏi đó luôn, còn dặn mai mốt làm nữa. Các mẹ cũng biết hạnh phúc của bà nội trợ là thấy cả nhà ăn ngon món mình làm vậy thôi, nên các mẹ cũng thử làm đi nhé. 

hình ảnh

Cách làm gỏi dưa leo giòn mát. (Nguồn: internet)

Nguyên liệu 

- 4 quả dưa leo.

- 1 củ cà rốt.

- 1 củ tỏi.

- 100g lạc rang chín.

- 1 thìa cà phê đường trắng.

- Nước cốt chanh.

- 1 đến 2 quả ớt sừng.

- Gia vị: Nước mắm, muối, húng, rau mùi.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Cách làm

Bước 1: Lấy củ cà rốt gọt vỏ, rửa dưới vòi xả thật sạch rồi nạo sợi.

Bước 2: Như thường lệ các mẹ cũng đem dưa leo rửa sạch với nước, tốt hơn là nên ngâm trong thau nước có pha muối, sau 20 phút rửa sạch lại một lần nữa và để ráo nước.

Bước 3: Cắt bỏ 2 đầu dưa leo, chẻ làm đôi và thái vát chéo thành từng miếng vừa mỏng.

Bước 4: Cho dưa leo vào một bát hay thau lớn để tiện trộn, kế đến cho thêm chút muối, bóp và đảo đều sơ qua. Sau 15 phút gia vị ngấm rồi thì các mẹ chắt nước dưa leo ra, như vậy khi làm gỏi sẽ không bị ra nước.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Bước 5: Tạm thời xong phần dưa leo, các mẹ chuyển sang sơ chế nguyên liệu khác như: thái lát ớt, băm tỏi, lạc bỏ vỏ đem giã, cắt rau mùi và rau húng thành từng khúc ngắn. Riêng chanh cắt thành miếng rồi vắt lấy nước cốt.

Bước 6: Trộn hết thảy dưa leo, cà rốt và các nguyên liệu vừa sơ chế trên, thêm đường, nước mắm rồi các mẹ mang bao tay vào bóp nhẹ. Sau đó cho rau mùi và rau húng vào đảo đều một lần nữa. Trong quá trình trộn các mẹ nhớ nêm nếm lại gia vị để vừa ăn hơn. 

Bước 7: Khi nào dọn lên ăn thì các mẹ cho gỏi dưa leo ra đĩa, rắc lạc lên trên, là xong xuôi cách làm gỏi dưa leo giòn mát.

hình ảnh

Ảnh Internet

Món này quá đơn giản mà lại thơm ngon như vậy thì các mẹ nhớ thường xuyên làm cho cả nhà ăn nhé. Chúc cả nhà ngon miệng nè!

Nguồn: thông tin tổng hợp