Nhà bố mẹ chồng em rộng, năm ngoái chị chồng cãi nhau với mẹ chồng nên đưa cả nhà về ngoại sống. Anh rể chiều vợ, chị ấy đi đâu là theo đó chứ phải như chồng em thì sẽ không có chuyện chó chui gầm chạn thế này.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Tuy nhiên đó là chuyện riêng của vợ chồng chị ấy, em cũng không hỏi sâu. Có điều chị em giờ sống chung 1 nhà ra đụng vào chạm, em luôn phải giữ ý tứ để tránh xảy ra mâu thuẫn. Em nghĩ tới mẹ chồng chị ấy còn bật lại như thế thì với em dâu cũng dễ xảy ra chiến sự nếu em không khéo. Nghĩ vậy nên em luôn gắng hòa nhã nhất có thể.

Chị chồng dọn về sống cùng được 5 tháng thì em sinh bé đầu lòng. Không may đúng thời gian em ở cữ cả bà nội bà ngoại đều ốm. Vậy là việc giặt giũ, nấu nướng vợ chồng em phải nhờ chị chồng làm giúp. Đợt ấy chị cũng nhiệt tình cứ ngày 3 bữa nấu cho em ăn, tã lót của cháu thì giặt sạch sẽ, gấp cất gọn gàng. Đêm thi thoảng con quấy em mệt quá, chị xuống bế đỡ 1 lúc chứ em cũng không dám nhờ ngủ cùng. Nói chung ngày ấy nhờ được chị như vậy là em cũng cảm kích lắm rồi.

Sống ở bên ngoại 1 năm, anh chị ấy mua nhà dọn ra ở riêng. Vì thiếu tiền, anh chị ấy lên tiếng vay, vợ chồng em cũng vui vẻ cho mượn 300 triệu ngoài ra còn cho thêm anh chị 50 triệu làm quà mừng về nhà mới. Tính tới năm nay là anh chị ấy cũng vay gần 4 năm rồi. Đợt này vợ chồng em dồn tiền mua đất nên đòi chị chồng. Bất ngờ là chị ấy toàn khất lần khất lượt, thậm chí là tỏ vẻ rất khó chịu không muốn trả. Em đòi mãi, tối hôm qua chị chồng mới chuyển khoản trả em tiền nhưng không phải 300 triệu mà chỉ có 210 triệu cùng tin nhắn:

“Thế là hết nợ nhé”.

Em ngạc nhiên gọi lại bảo sao lại chỉ có ngần đó tiền, còn thiếu 90 triệu mà chị ấy đáp:

“Mợ quê mất mợ ở cữ, tôi chăm mợ đẫy đà 4 tháng đó à? Giá thị trường, giúp việc chăm gái đẻ tận tâm, trọn gói vừa phục vụ cơm nước, vừa quần áo, tắm giặt cho trẻ sơ sinh nữa là 30 triệu 1 tháng đó. Tôi lấy có 90 triệu 4 tháng là rẻ chán rồi còn gì”.

Ôi, nghe chị chồng nói mà em choáng váng thật sự các chị ạ. Không thể tưởng tượng được sao chị ấy lại có thể sống tính toán tới như vậy. Chị em từ nay cạn tình luôn, em không buồn nhìn mặt luôn.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân của người viết