Thông thường nếu lần đầu sinh con theo phương pháp mổ thì lần sinh tiếp theo cũng sẽ theo phương pháp này. Tuy nhiên, một số mẹ bầu muốn được sinh thường sau khi sinh mổ. Điều này có thể thực hiện được, với sự kiểm tra và cho phép của bác sĩ. các mẹ cần tìm hiểu và chuẩn bị một số giai đoạn để quá trình sinh nở diễn ra thuận lợi, an toàn.

Trước đây bạn có sinh con bằng phương pháp sinh mổ, nhưng lần này bạn lại hy vọng sinh con tiếp theo một cách tự nhiên? Vẫn có khả năng sinh thường sau sinh mổ (VBAC: Vaginal Birth After caesarean section).

VBAC khi mang thai là gì

VBAC là viết tắt của “sinh thường sau khi sinh mổ” (VBAC: Vaginal Birth After caesarean section). Phương pháp này đề cập đến khả năng người mẹ sinh con bằng biện pháp sinh thường sau khi đã sinh mổ trước đó.

Sinh mổ là một thủ tục phẫu thuật trong đó em bé được lấy ra khỏi tử cung thông qua một vết mổ ở thành bụng và tử cung. Nó thường được thực hiện khi có biến chứng phát sinh trong quá trình chuyển dạ hoặc khi có rủi ro liên quan đến sinh nở theo biện pháp thông thường.

Gần đây số lượng phụ nữ chọn VBAC đang tăng lên. Trong khi một số bác sĩ có thể không khuyến khích VBAC vì họ tin rằng nguy cơ vỡ tử cung, xuất huyết và nhiễm trùng là quá đáng kể, thì nhiều bác sĩ lại ủng hộ VBAC vì họ cho rằng phụ nữ nên được phép thử sinh con theo cách tự nhiên nếu họ muốn.

Sinh thường sau sinh mổ (VBAC) có an toàn cho con bạn không

Hầu hết các bà mẹ đều có thắc mắc về việc “VBAC có an toàn hơn sinh mổ lặp lại không?”

Sinh thường sau sinh mổ nhìn chung là an toàn cho bạn và con bạn. Hầu hết phụ nữ thực hiện VBAC đều không có biến chứng. So với sinh mổ lặp lại theo kế hoạch, nguy cơ xuất huyết (chảy máu), nhiễm trùng, cục máu đông và tổn thương tử cung khi chuyển dạ sẽ thấp hơn.

hình ảnh

Một số mẹ bầu lựa chọn sinh thường sau khi đã đẻ mổ trước đó - Ảnh: Istockphoto

Sinh con bằng VBAC có an toàn cho mẹ không

VBAC được coi là an toàn cho cả mẹ và bé. Có một số lý do khiến phụ nữ có thể chọn VBAC thay vì sinh mổ lặp lại. Những điều này bao gồm việc muốn tránh cuộc phẫu thuật lớn, mong muốn tránh tỷ lệ rủi ro ở bà mẹ và thai nhi hoặc rủi ro và/hoặc bệnh tật ở trẻ sơ sinh.

Cũng có nhiều lý do khiến phụ nữ chọn sinh mổ lặp lại thay vì VBAC, bao gồm:

• nguy cơ vỡ tử cung khi chuyển dạ hoặc sinh nở

• nhu cầu mổ lại khẩn cấp

• lo ngại về tình trạng tiểu không tự chủ sau VBAC

• lo ngại về rối loạn chức năng ruột sau VBAC

• lo ngại về rối loạn chức năng vợ chồng sau VBAC.

Điều quan trọng là những phụ nữ đang cân nhắc sử dụng VBAC phải thảo luận về các lựa chọn của mình với bác sĩ và đưa ra quyết định sáng suốt về điều gì tốt nhất cho họ và con họ.

Làm thế nào để thực hiện VBAC?

Khi mang thai, cơ thể bạn trải qua những thay đổi cho phép nó chuẩn bị cho quá trình chuyển dạ và sinh nở. Trong quá trình chuyển dạ, cổ tử cung của bạn mềm ra và mở ra để cho phép em bé chào đời.

Khi sinh VBAC, bạn sẽ sử dụng chính những cơ này để đẩy em bé ra ngoài. Sự khác biệt duy nhất là chúng đã bị kéo căng trước đó. Chúng có nhiều khả năng bị rách hoặc bị thương khi chuyển dạ lần nữa.

Lợi ích của kế hoạch sinh VBAC là gì

VBAC có thể là một trải nghiệm thú vị cho cả mẹ và bé vì VBAC mang lại nhiều lợi ích. Bao gồm các:

• Thời gian chuyển dạ và thời gian hồi phục ngắn hơn

• Mất máu ít hơn khi sinh

• Ít nguy cơ nhiễm trùng hoặc vỡ ối (túi ối) khi chuyển dạ

• Ít nguy cơ cần gây tê ngoài màng cứng hoặc gây mê toàn thân khi chuyển dạ

• Giảm nguy cơ trầm cảm sau sinh do mức độ lo lắng khi chuyển dạ thấp hơn

Tiêu chí để thực hiện VBAC

Chỉ vì trước đây bạn đã sinh mổ, điều này không có nghĩa là bạn cũng sẽ tự động phải sinh con tiếp theo theo cách đó.

Theo chuyên gia y tế, những bà mẹ mang thai trước đây đã sinh mổ một lần ở phần dưới bụng (LSCS) không biến chứng và không có vấn đề y tế nào khác trong thai kỳ hiện tại là những đối tượng phù hợp cho VBAC.

Các yếu tố giúp bạn có một VBAC thành công bao gồm:

• Không quá hai lần sinh mổ ngang thấp

• Không có thêm sẹo tử cung, dị thường hoặc vỡ tử cung trước đó

• Bác sĩ của bạn cũng nên chuẩn bị theo dõi quá trình chuyển dạ của bạn và thực hiện (hoặc giới thiệu) sinh mổ nếu cần thiết

• Nếu lý do ban đầu của việc sinh mổ trước đây của bạn không lặp lại với lần mang thai hiện tại

• Bạn không có vấn đề gì nghiêm trọng về sức khỏe hoặc bệnh lý

• Em bé của bạn không lớn hơn mức trung bình

• Em bé của bạn đang cúi đầu xuống

• Trước đây bạn đã từng sinh thường

• Quá trình chuyển dạ của bạn bắt đầu một cách tự nhiên

Các yếu tố sẽ ảnh hưởng đến cơ hội thực hiện VBAC thành công của bạn là:

• Là một bà mẹ lớn tuổi

• Bạn thừa cân hoặc béo phì

• Con bạn có cân nặng khi sinh cao (cân nặng khi sinh trung bình của trẻ sơ sinh ở Singapore là 3,2kg)

• Thai của bạn đã vượt quá 40 tuần tuổi thai

• Khoảng thời gian giữa các lần mang thai của bạn rất ngắn (18 tháng hoặc ít hơn)

• Lý do sinh mổ lần trước của bạn là do sinh khó

Hãy nhớ nói chuyện với bác sĩ về cơ hội thành công của bạn và cân nhắc nghiêm túc tất cả lợi ích và rủi ro của VBAC trước khi tiếp tục.

Nếu bạn sinh con to, đó có thể là một trong những lý do khiến bạn phải sinh mổ lần trước

Có thể kích thích chuyển dạ bằng VBAC không

Kích thích chuyển dạ có thể ảnh hưởng đến sự thành công của VBAC, nhưng tác dụng của nó có thể khác nhau tùy thuộc vào nhiều yếu tố, chẳng hạn như lý do sinh mổ trước đó, loại vết mổ và hoàn cảnh cụ thể của thai kỳ hiện tại.

Trong một số trường hợp, khởi phát có thể dẫn đến tỷ lệ thành công của VBAC thấp hơn một chút, vì các thủ tục khởi phát có thể làm tăng nguy cơ biến chứng hoặc ảnh hưởng đến tiến trình chuyển dạ. Tuy nhiên, không có câu trả lời chung cho tất cả vì kết quả có thể khác nhau giữa các cá nhân.

Điều quan trọng cần lưu ý là quyết định kích thích chuyển dạ phải được các chuyên gia chăm sóc sức khỏe phối hợp với bà mẹ tương lai xem xét cẩn thận. Họ sẽ tính đến nhiều yếu tố khác nhau, bao gồm tiền sử bệnh của người phụ nữ, lý do sinh mổ trước đó và tình trạng hiện tại của mẹ và bé.

VBAC và sinh mổ lặp lại

Theo KKH, cơ hội thực hiện VBAC thành công là khoảng 60 đến 70% và nhìn chung cao hơn đối với những phụ nữ đã từng sinh con thông thường thành công trước đó.

Tuy nhiên, khả năng có thể thấp hơn nếu lần sinh mổ trước đó là do mất cân đối vùng đầu chậu (CPD) khi em bé quá lớn để lọt qua xương chậu.

Nếu bạn đang cân nhắc việc nhận VBAC, có một số rủi ro nghiêm trọng tiềm ẩn mà bạn nên lưu ý, chẳng hạn như:

Một nỗ lực chuyển dạ thất bại

Sẽ rất rủi ro nếu bạn phải sinh con bằng phương pháp sinh mổ khẩn cấp sau khi VBAC thất bại - nguyên nhân của điều này có thể là do quá trình chuyển dạ của bạn không tiến triển hoặc nếu có bằng chứng về tình trạng suy thai.

Vỡ tử cung

Mặc dù trường hợp này hiếm gặp nhưng tử cung của bạn có thể bị rách dọc theo đường sẹo cũ của lần sinh mổ trước.

Nếu điều này xảy ra, sinh mổ khẩn cấp sẽ giúp ngăn ngừa mọi biến chứng đe dọa tính mạng như chảy máu nhiều hoặc bạn bị nhiễm trùng; và thậm chí có thể gây tổn thương não cho con bạn.

Trong một số trường hợp, có thể phải thực hiện phẫu thuật cắt tử cung (cắt bỏ tử cung) để cầm máu - do đó, bạn sẽ không thể mang thai lần nữa.

Suy thai

Theo dõi nhịp tim của thai nhi sẽ giúp phát hiện bất kỳ dấu hiệu suy thai nào và thường là một phần thường quy của quy trình VBAC.

Nếu tính mạng của em bé gặp nguy hiểm do suy thai hoặc các biến chứng khác, thay vào đó, bạn sẽ phải cân nhắc việc sinh mổ.

bác sĩ cần xem xét lựa chọn sinh thường sau đẻ mổ của mẹ bầu

Việc sinh thường sau khi sinh mổ cần có sự kiểm tra kỹ càng của bác sĩ - Ảnh: Istockphoto 

Sinh khó

Đẻ khó là khi bạn chuyển dạ kéo dài và khó khăn do cổ tử cung giãn nở chậm, nếu em bé của bạn quá lớn so với lỗ mở xương chậu hoặc nếu em bé của bạn ở tư thế bất thường.

Nếu được phát hiện sớm với những biến chứng như vậy, bác sĩ sản khoa của bạn có thể khuyên bạn nên chọn sinh mổ thay vì VBAC.

Mụn rộp ở khu vực tam giác

Những bà mẹ có tiền sử bệnh mụn rộp sẽ được khuyến khích sinh mổ vì nguy cơ lây bệnh mụn rộp sang con trong khi sinh.

Các xét nghiệm sẽ kiểm tra mẫu cấy trong những tuần cuối cùng của thai kỳ và nếu họ tìm thấy vi-rút đang hoạt động thì cần phải lên lịch sinh mổ.

Rách đáy chậu

Trong quá trình sinh nở qua đường âm đạo, áp lực từ đầu em bé đẩy qua có thể gây rách và rách ở đáy chậu (khu vực nhạy cảm giữa âm đạo và hậu môn) và có thể cả cổ tử cung của bạn.

Tất cả phụ nữ sinh thường đều có nguy cơ bị một vết rách nhỏ và bạn cũng có thể bị đau vùng đáy chậu sau sinh.

Chuẩn bị cho VBAC của bạn

Nếu bạn chọn VBAC, đây là một số bước bạn có thể thực hiện để tăng cơ hội có được trải nghiệm tích cực tổng thể:

• Tìm hiểu thêm về VBAC bằng cách tham gia lớp giáo dục sinh sản. Đọc về nó và thảo luận chi tiết hơn với bác sĩ của bạn

• Đảm bảo bác sĩ có được bệnh sử đầy đủ của bạn. Điều này bao gồm hồ sơ về lần sinh mổ trước đó của bạn và bất kỳ thủ thuật hoặc phẫu thuật tử cung nào khác.

• Nói chuyện với các bà mẹ khác đã từng trải nghiệm VBAC trước đây để có được tài khoản trực tiếp.

• Chọn bệnh viện có trang thiết bị tốt để sinh con. Nơi nào đó được trang bị để xử lý tình trạng sinh mổ khẩn cấp (nếu bạn cần)

• Nếu có thể, hãy để quá trình chuyển dạ của bạn bắt đầu một cách tự nhiên, vì thuốc kích thích chuyển dạ có thể làm các cơn co thắt mạnh hơn và thường xuyên hơn, điều này có thể làm tăng nguy cơ vỡ tử cung

• Chuẩn bị sẵn sàng cho việc sinh mổ nếu có biến chứng xảy ra trong quá trình mang thai hoặc khi sinh nở.

Hãy nhớ rằng mỗi lần mang thai là duy nhất. Vì vậy, ngay cả khi bạn quyết tâm thực hiện VBAC, bạn vẫn nên tin tưởng vào quyết định của đội ngũ y tế nếu có bất kỳ biến chứng nào phát sinh khiến bạn phải trải qua một ca sinh mổ khác.

Điều quan trọng nhất là việc sinh con an toàn và khỏe mạnh. Và rằng họ sẽ ở trong vòng tay của bạn sau khi mọi chuyện kết thúc!

sinh thường sau khi sinh mổ là lựa chọn của mẹ bầu

Nhiều mẹ bầu chọn cách sinh thường vì các lợi ích mà phương pháp này mang lại, tuy nhiên cũng có mẹ lựa chọn hoặc được bác sĩ chỉ định sinh mổ trong quá trình sinh con và các bà mẹ này có thể thực hiện sinh thường ở lần sinh tiếp theo nếu có sự chuẩn bị va kiểm tra kỹ càng từ bác sĩ. Để quá trình sinh thường thuận lợi sau khi đã thực hiện sinh mổ trước đó, các mẹ nên tìm hiểu các ưu, nhược điểm về quá trình này, khả năng phù hợp với bản thân, sự đánh giá và lời khuyên của các y bác sĩ, từ đó có sự quyết định đúng đắn cho quá trình chào đón con ra đời của mình.

Xem thêm bài viết liên quan:

Bà bầu thiếu hụt kali khi mang thai, tăng nguy cơ thai nhi mắc bệnh tim

Top 3 nguồn thực phẩm dồi dào canxi cho bà bầu chắc xương, khỏe người

Thiếu hụt photpho trong thai kỳ khiến bà bầu chán ăn, thai nhi còi xương