Canxi cho bà bầu rất quan trọng vì nó đảm bảo sự phát triển của răng và xương của em bé.

Đối với những người sắp làm mẹ, canxi cho bà bầu luôn được khuyến nghị bổ sung trong thai kỳ và sau sinh. Canxi không chỉ giúp xây dựng hệ xương của trẻ mà còn giúp duy trì sức khỏe hệ xương của mẹ. Nếu không đủ canxi, mẹ có nguy cơ cao bị mất xương khi mang thai, tăng nguy cơ loãng xương sau sinh.

Vì vậy, làm thế nào để đảm bảo rằng bạn nhận được nhiều canxi trong thai kỳ, ngoài việc uống sữa? Và làm thế nào những phụ nữ mang thai không thể uống sữa có đủ canxi. Bài viết dưới đây sẽ cung cấp chi tiết về canxi cho bà bầu.

Lợi ích canxi cho bà bầu

Tại sao canxi cho bà bầu lại quan trọng?

canxi trong thai ky

Trong giai đoạn mang thai, bà bầu cần phải bổ sung đầy đủ lượng canxi cần thiết

Canxi giúp củng cố hệ xương và răng đang phát triển của bé, đồng thời thúc đẩy sự phát triển cơ, tim và thần kinh. Thêm vào đó, nó quan trọng hơn bao giờ hết đối với răng và xương của mẹ bầu.

Nếu bạn không cung cấp đủ canxi trong chế độ ăn uống của mình, cơ thể bạn sẽ lấy từ chính bạn những gì em bé cần. Đó là trường hợp đặc biệt trong tam cá nguyệt thứ ba, khi sự phát triển xương đạt đỉnh 250 đến 350 miligam được chuyển từ bạn sang con bạn mỗi ngày.

Không bổ sung đủ canxi cho bà bầu khiến bạn dễ bị loãng xương, một tình trạng gây giòn xương.

Bà bầu cần bao nhiêu canxi?

Phụ nữ mang thai cần khoảng 1.000 miligam canxi mỗi ngày và phụ nữ từ 18 tuổi trở xuống cần 1.300 miligam mỗi ngày. Vì vậy các mẹ hay thắc mắc bổ sung canxi cho bà bầu từ tháng thứ mấy, nếu cảm thấy lượng canxi dung nạp hàng ngày chưa đủ thì hãy chuẩn bị từ quá trình lên kế hoạch mang thai.

Hầu hết các loại vitamin được khuyến nghị trước khi sinh không chứa đủ canxi để đáp ứng 1.000 miligam được khuyến nghị mỗi ngày, nhưng nguồn canxi trong chế độ ăn uống sẽ đáp ứng điều đó.

Khi ước tính lượng canxi trong thai kỳ, hãy lưu ý đến lượng canxi đã có trong vitamin của bạn . Ngoài ra, hãy nhớ rằng nhiều viên giảm chứng ợ nóng không kê đơn có chứa canxi, vì vậy hãy kiểm tra nhãn nếu bạn đang sử dụng chúng để giúp khắc phục chứng ợ nóng khi mang thai.

Có nên bổ sung viên canxi khi mang thai không?

Thuốc bổ sung canxi cho bà bầu thường được coi là an toàn. Tuy nhiên, quá nhiều canxi có thể gây ra các tác dụng phụ khó chịu như đầy hơi hoặc táo bón. Cách uống canxi cho bà bầu cần phải tham khảo thận trọng.

Nếu bạn nghĩ rằng lượng tiêu thụ của bạn có thể thấp hoặc nếu bạn ăn chay trường hoặc không dung nạp lactose, hãy chú ý thêm đến các nguồn thực vật giàu canxi - chẳng hạn như rau lá xanh đậm, đậu phụ và các loại hạt - và hỏi bác sĩ xem bạn có nên cân nhắc việc bổ sung hay không.

Nếu bạn cũng đang dùng sắt bổ sung , hãy nhớ rằng bạn không nên bổ sung canxi cùng lúc, vì nó có thể cản trở sự hấp thụ sắt. Nên chờ ít nhất hai giờ giữa mỗi lần uống.

Các biến chứng nếu thiếu hoặc thừa canxi trong thai kỳ

Các biến chứng có thể xảy ra do cả quá ít và quá nhiều canxi. May mắn thay, chúng có thể dễ dàng ngăn ngừa.

Quá ít canxi có sao không?

Sự thiếu hụt canxi có nhiều khả năng gây ra các vấn đề sức khỏe như:

• Huyết áp cao khi mang thai
  • Sinh non
  • Cân nặng em bé khi sinh thấp
  • Tê và ngứa ran ở các ngón tay
  • Em bé chậm lớn
  • Em bé không nhận đủ canxi trong xương
  • Vấn đề về tim
  • Chuột rút cơ và chân
  • Chán ăn
  • Trong một số trường hợp hiếm hoi, tăng nguy cơ gãy xương.

Trong một số trường hợp nghiêm trọng và hiếm gặp, quá ít canxi có thể dẫn đến tử vong. Hãy nhớ rằng bạn có khả năng nhận được canxi từ thực phẩm hàng ngày.

Trong trường hợp bạn có bất kỳ vấn đề sức khỏe nào có nhiều khả năng dẫn đến quá ít canxi, hãy thông báo cho bác sĩ.

Quá nhiều canxi có sao không?

Rất hiếm khi bạn dư canxi nếu chỉ dung nạp qua đường ăn uống. Nếu sử dụng thực phẩm chức năng, bạn có khả năng gặp vấn đề này.

Điều quan trọng là phải hiểu những chất dinh dưỡng nào và lượng từng chất dinh dưỡng có trong vitamin tổng hợp, và bất kỳ chất bổ sung nào khác mà bạn sử dụng.

Tốt nhất bạn nên nói chuyện với bác sĩ về bất kỳ loại vitamin nào bạn đang dùng hoặc đang cân nhắc

Quá nhiều canxi có thể gây ra:

• Táo bón
  • Sỏi thận
  • Có thể khó hấp thụ các khoáng chất khác, chẳng hạn như sắt và kẽm
  • Nhịp tim không đều
  • Canxi thấp trong cơ thể em bé

Thực phẩm giàu canxi cho bà bầu

Những thực phẩm giàu canxi cho bà bầu có thể tìm trong:

Các sản phẩm từ sữa

canxi cho me bau

Nguồn thực phẩm cung cấp canxi rất dồi dào

Sữa là nguồn cung cấp canxi tốt nhất, chứa khoảng một phần ba nhu cầu hàng ngày của bạn trong một ly 150ml. Sữa thực vật cũng có thể là lựa chọn tuyệt vời nếu chúng được bổ sung canxi.

Nếu bạn không thể uống sữa, hãy pha nó trong sinh tố hoặc các món trộn, chẳng hạn như một lớp phủ cho trái cây.

Phô mai cũng cung cấp một lượng canxi mạnh mẽ. Chỉ cần đảm bảo rằng loại phô mai bạn ưa thích khi mang thai đã được tiệt trùng.

Ngoài ra, hãy cân nhắc các loại thực phẩm giàu canxi sau:

• Sữa chua nguyên chất ít béo: 415 mg trong 150ml
  • Sữa chua nguyên kem: 275 mg trong 150ml
  • Phô mai mozzarella tách béo một phần: 222 mg trong 30ml
  • Phô mai mozzarella nguyên kem: 143 mg trong 30ml
  • Phô mai cheddar: 307 mg trên trong 45ml
  • Sữa tách béo: 299 mg trong 150ml
  • Sữa nguyên kem: 276 mg mỗi 8 ounce
  • Sữa đậu nành tăng cường canxi: 299 mg mỗi 150ml
  • Sữa bơ ít béo: 284 mg mỗi 159ml
  • Phô mai que: 187 mg trên 1 cốc

Thực phẩm cung cấp canxi cho bà bầu không có nguồn gốc từ sữa

Trường hợp mẹ không thể uống sữa hoặc không dung nạp lactose, có thể bổ sung nhiều thực phẩm và đồ uống giàu canxi khác, bao gồm:

• Đậu phụ: 253 mg nửa cốc
  • Cá hồi đóng hộp: 181 mg mỗi 3 ounce
  • Nước cam tăng cường canxi: 349 mg mỗi 1 cốc
  • Cá mòi đóng hộp có xương: 325 mg trong 90ml
  • Hạt chia: 179 mg mỗi 30g
  • Cải ngọt: 160 mg mỗi 1 cốc
  • Củ cải xanh: 148 mg mỗi 1 cốc
  • Đậu mắt đen: 106 mg nửa cốc
  • Cải xoăn: 55 mg mỗi 1 cốc
  • Bông cải xanh: 21 mg mỗi nửa cốc

Hãy nhớ rằng cơ thể bạn cần vitamin D để xử lý canxi, vì vậy hãy bổ sung các thực phẩm giàu vitamin D như cá hồi, cá ngừ, trứng và nấm. Cơ thể của bạn cũng sản xuất D để phản ứng với ánh sáng mặt trời, vì vậy dành một vài phút dưới ánh nắng mặt trời mỗi ngày (đừng quên kem chống nắng), có thể giúp tối đa hóa sự hấp thụ canxi.

Chế độ ăn chay và thuần chay

Chế độ ăn chay và thuần chay có thể rất tốt cho sức khỏe. Nhưng nếu bạn chọn theo một chế độ dinh dưỡng, bạn sẽ cần hiểu biết một chút về dinh dưỡng để đảm bảo rằng bạn đang nhận được tất cả các loại vitamin cần thiết cho cơ thể. Việc bổ sung dinh dưỡng phù hợp thậm chí còn quan trọng hơn khi bạn mang thai.

Có nhiều kiểu ăn chay khác nhau. Bạn nhận được bao nhiêu canxi và hấp thụ bao nhiêu tùy thuộc vào những gì bạn ăn. Một số chế độ chay có thể ăn trứng, sữa và pho mát.

Có thể khó khăn hơn để đáp ứng khuyến nghị hàng ngày về canxi nếu bạn tuân theo một chế độ ăn thuần chay hoặc thực vật nghiêm ngặt. Trong chế độ ăn thuần chay, bạn không tiêu thụ sữa hoặc các sản phẩm từ sữa. Thêm vào đó, một số loại thực vật cản trở cơ thể bạn hấp thụ canxi.

Điều đó không có nghĩa là bạn không thể có đủ canxi trong chế độ ăn uống của mình nếu bạn là người ăn chay. Nó chỉ có nghĩa là bạn phải biết lựa chọn loại thực phẩm phù hợp.

Nguồn canxi thuần chay bao gồm:

• Rau xanh lá cây đậm
  • Hạt hạnh nhân: 370 mg mỗi cốc
  • Hạt vừng: 1.400 mg mỗi cốc
  • Nho khô: 20 mg canxi mỗi ¼ cốc
  • Đậu phụ: 253 mg nửa cốc
  • Sữa đậu nành: 299 mg mỗi cốc
  • Sữa gạo: 283 mg canxi mỗi cốc.

Nếu bạn gặp khó khăn trong việc nhận được lượng canxi cần thiết thông qua chế độ ăn uống một mình, bạn nên nói chuyện với bác sĩ về việc bổ sung canxi cho người ăn chay hoặc thuần chay.

Cách tốt nhất để đảm bảo rằng bạn nhận được canxi cho bà bầu 3 tháng cuối và các chất dinh dưỡng khác mà bạn cần là ăn uống đầy đủ. Một chế độ ăn uống cân bằng sẽ giúp bạn khỏe mạnh trong suốt thời kỳ mang thai, cung cấp cho con bạn những gì chúng cần để tăng trưởng và phát triển, cho bạn sức mạnh và năng lượng để sinh con. Vậy canxi cho bà bầu uống khi nào? Nên uống sau bữa sáng hoặc bữa trưa là tốt nhất nhé.

Các sản phẩm từ sữa được coi là một số nguồn cung cấp canxi tốt nhất, nhưng chúng không phải là sự lựa chọn duy nhất của bạn. Nếu bạn không dung nạp lactose, không ăn các sản phẩm động vật, hoặc bạn không thích sữa, bạn vẫn có thể nhận đủ canxi mà không cần sữa. Bác sĩ có thể tư vấn cho bạn cách tốt nhất để đáp ứng nhu cầu hàng ngày của bạn.

Xem thêm bài gốc tại

https://www.babycenter.com/pregnancy/diet-and-fitness/calcium-in-your-pregnancy-diet_665

https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC5561751/

https://matermothers.org.au/services/nutrition-and-dietetics/the-facts-on-nutrients-important-for-pregnancy

Xem thêm bài viết liên quan:

Thời điểm bổ sung Omega 3 cho bà bầu tốt nhất

Tầm quan trọng của magnesium đối với mẹ bầu và thai nhi trong cả thai kỳ

Những lưu ý khi dùng vitamin tổng hợp Blackmore cho bà bầu