Tuần thai thứ 14

Ngày thai thứ 92 - 98 (ngày 106 - 112 tính từ ngày đầu kỳ kinh cuối)

Bé lúc này đã lớn bằng một quả táo và có thể cử động tất cả các khớp ở chân và tay. Bạn có thể đã cảm thấy sớm những cú máy rất khẽ của con, và hình ảnh siêu âm đã có thể xác định được giới tính của bé rồi.

Em bé phát triển như thế nào?

Hình ảnh thai nhi tuần thứ 14 - Ảnh: Babycenter

Bé cưng đang lớn của bạn lúc này đo được khoảng 10cm tính từ đỉnh đầu đến chóp mông, và nặng khoảng 70g – bằng một quả táo bạn ạ. Bé đang hít nước ối qua mũi và đường hô hấp trên nhằm phát triển các nang khí sơ khai trong phổi của bé. Chân bé lúc này đã mọc dài hơn so với tay, và bé đã có thể cử động tất cả các khớp tay và chân của mình. Dù mí mắt vẫn còn đóng kín, bé đã có thể cảm nhận được ánh sáng. Nếu bạn chiếu đèn vào bụng mình, bé thường di chuyển để tránh khỏi chùm sáng. Lúc này, không có nhiều mùi vị để bé nếm, nhưng các nụ vị giác của bé đang hình thành. Cuối cùng, nếu bạn làm siêu âm trong tuần này, bạn có thể biết được bé là cậu bé hay cô bé! (Bạn đừng thất vọng nếu kết quả siêu âm vẫn không thể xác định được giới tính của bé, vì một số cô cậu nhỏ cũng rất duyên dáng khi khéo léo “giấu hàng”.)

Trong tuần này, mỗi ngày qua bé đều có một bước tiến rất đáng kể, hãy cùng điểm lại nhé!

Ngày thứ 92:
Nhau thai bắt đầu sinh nhiệt khiến thân nhiệt của bạn tăng lên một chút và giúp ổn định thân nhiệt của em bé luôn cao hơn bạn khoảng 0,55 độ C.

Mẹ làm cho con: Vì thân nhiệt của bạn gắn chặt với con, nên bạn hãy tiếp tục giữ thân nhiệt của mình ở mức an toàn (trong khoảng 37.8 độ C hoặc thấp hơn một chút). Điều này có thể đồng nghĩa với việc bạn giảm cường độ tập luyện khi trời nóng và sử dụng acetaminophen để hạ cơn sốt cao.

Ngày thứ 93
: Hôm nay, bé yêu trong bụng đã bắt đầu có lông mày.

Mẹ làm cho con: Bạn là một bà mẹ yêu quý thiên nhiên và mong muốn nuôi dạy con theo hướng thân thiện với môi trường? Hãy bắt đầu bằng việc sử dụng tã bỉm thân thiện với môi trường. Trong khi tã tái sử dụng thực sự không tiện lợi, một số nhãn hiệu cung cấp những loại tã làm từ cotton chưa tẩy trắng. Sử dụng các loại tã không chứa chất tẩy giúp bảo vệ bé vả cả môi trường khỏi các hóa chất có hại.

Ngày thứ 94:
Sự gia tăng lượng nước ối trong túi thai cho phép bé yêu có thể dễ dàng và thoái mái bơi lội hơn. Lúc này có khoảng gần 1 lít nước ối để hỗ trợ và giữ cho cơ thể đang phát triển rất nhanh của bé lơ lửng trong bụng mẹ.

Mẹ làm cho con: Nếu các bà mẹ khác ngỏ ý chuyển cho bạn những vật dụng và quần áo đã qua sử dụng của con họ, hãy đón nhận. Bạn sẽ tiết kiệm được một ít tiền để có thể mua được những thứ lớn hơn. Hơn nữa, càng nhiều quần áo cho bé thì càng tốt thôi khi em bé làm ướt chúng rất nhanh và bạn thì đâu muốn giặt giũ mỗi ngày, phải không nào? Kinh nghiệm dân gian cũng mách rằng xin quần áo của các bé dễ nuôi mau lớn cũng sẽ giúp bạn nuôi bé đỡ vất vả hơn đấy, cũng khá thú vị phải không?

Ngày thứ 95:
Mật độ xương của bé đang tăng ổn định và lúc này bàn tay của bé đã có thể xiết chặt thành năm đấm nhỏ.

Mẹ làm cho con: Bạn có thể thưởng thức bữa tối ngon lành với món thịt cá hồi tươi và măng tây vì cá hồi là nguồn cung cấp dồi dào vi chất omega-3 và selen cho sự phát triển não bộ của bé, trong khí đó măng tây cung cấp chrom giúp ngăn ngừa tiểu đường thai kỳ.

Ngày thứ 96:
Bé yêu trong bụng bạn lúc này vẫn chưa hình thành cơ chế ngủ. Mức độ hoạt động của bé khá ổn định trong suốt ngày đêm và bé hiếm khi nghỉ ở một vị trí quá 7 phút.

Mẹ làm cho con: Nếu bố mẹ chuẩn bị sơn phòng cho bé, bạn hãy nhường công việc này cho người khác và tạm tránh đi. Hít thở phải bụi sơn có thể gây hại cho bé yêu dù chưa rõ tác hại chính xác. Giữ nhà cửa luôn thông thoáng trong khi sơn sửa và tránh sử dụng sơn xịt bởi vì chúng phun vào không khí nhiều thành phần nguy hại hơn.

Ngày thứ 97:
Dây nhau của bé lúc này lưu chuyển khoảng 19 lít chất lỏng mỗi ngày. Máu lưu thông ổn định của bé giúp giữ thẳng dây nhau và ngăn ngừa sự cố nhau thắt nút hoặc bị rối.

Mẹ làm cho con: Nghiên cứu trên động vật cho thấy sự liên quan giữa chế độ ăn nhiều nitrat (ví dụ như xúc xích, thịt lợn muối…) với nguy cơ sinh con nhẹ cân. Nếu bạn thích xúc xích nhưng lo lắng về những tác động nghi vấn của nitrat đối với sự phát triển của bé, hãy chọn những loại xúc xích không chứa nitrat tại siêu thị và các cửa hàng thực phẩm tự nhiên. Các loại xúc xích không nitrat thực chất vẫn có thể chứa nitrat chiết xuất từ thực vật, nhưng chất này an toàn hơn cho bé yêu.

Ngày thứ 98:
Lúc này bé nặng khoảng 57gr và dài khoảng 12-13cm tính từ đỉnh đầu đến chỏm mông.

Mẹ làm cho con: Đừng ngại nói chuyện hay hát cho con nghe ngay từ giai đoạn này của thai kỳ. Mặc dù tai bé vẫn đang phát triển, nhưng bé đã có thể nghe được nhiều âm thanh khác nhau và nhận ra được giọng của mẹ. Nếu bạn thấy quá chán với giọng của mình, hãy cho bé nghe nhạc để thay thế.

Chủ đề đáng quan tâm trong 3 tháng giữa

Mang thai 3 tháng giữa (tầng 50) Bé Rồng - Bé Rắn mạnh khỏe, phát triển vượt chuẩn, mẹ hết nghén, cả nhà đều vui

Đặt tên cho bé năm Quý Tỵ

Độ dày/độ mờ da gáy

Tham gia các nhóm dự sinh