• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 455K Lượt đọc
  • 973 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Me chomchom có cô bạn thân mới cưới có bầu luôn cả nhà mừng lắm.
    Thai bây giờ được 3 tháng rồi.
    Vừa rồi siêu âm ở Viện phụ sản HN, bác sĩ bảo thai bị "Dày da gáy" cô ấy đang hoang mang lắm .
    Nghe nói nếu thai nhi có hiện tượng này khi sinh ra bé sẽ bị bệnh đao đấy.
    Thương cô bạn quá nhưng họ yêu cầu phải đến Viện C để chẩn đoán lại.
    Nghe nói thai 3 tháng nếu tối đa chỉ là 5mm thôi, ở nước ngoài chỉ là 3mm vậy mà thai của cô bạn mình BS phán là 5.5mm cơ.
    Lo và thương bạn quá .
    Có ai biết rõ về bệnh này không giúp mình với để còn an ủi cho cô bạn khỏi sốc.
    Thương lắm có bầu mong biết bao nhiêu, vậy mà chẳng dám tâm sự cho AX hay bố mẹ đâu.
    Giúp mình và cô ấy với.
    Cám ơn nhiều,
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 268 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Em cũng muốn chia sẻ lo lắng với cô bạn của mẹ chomchom lắm, nhưng quả thật chưa từng nghe nói đến "dày da gáy" bao giờ. Từ hồi mang bầu đi siêu âm chỉ thấy bác sỹ nói chiều dài túi phôi, chiều dài phôi và sau này là đường kính lưỡng đỉnh thôi. Em nghe nói có một cách xác định xem có bị bệnh không là chọc dò màng ối (tuy nhiên có khả năng sảy khoảng 1%). Các mẹ WTT ơi, các mẹ có kinh nghiệm gì về vụ này thì tư vấn cho mẹ chomchom đi.
    • 2,403 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Mẹ chom chom ơi, về độ tin cậy của cái máy siêu ấm của PSHN thì không tin tưởng 100% được đâu. Hồi em mới mang bầu Yến Vi được khoảng 2 tháng, siêu âm ở đó BS còn phán là phải bỏ vì... không phát triển, bờ túi phôi không đều. Về nhà khóc tu tu. Sau tĩnh trí lại đến BV C khám GS-BS Diện thì ông ấy bảo bình thường, không sao cả. Kết quả là Yến Vi bây giờ đây này.
    BS Diện này có mở phòng khám ở phố Nhà Thờ , khám từ 4h30' chiều, cũng nhiều người tin tưởng lắm đấy.
    Chị nên khuyên bạn chị đi khám lại ở ít nhất là 1-2 nơi nữa cho chắc chắn.

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • 8,184 Bài viết

• 1,641 Được cảm ơn

Mình mang thai lần 2, kinh nghiệm siêu âm nhiều lần rồi nhưng chỉ thấy có SÂ 4 chiều ở 107 Trần Hưng Đạo là có đo chiều dày da gáy thôi. Lúc đó 2m bé của mình được 21 tuần 6 ngày và chiều dày da gáy là 4,4mm thôi. Thế nên nếu cô bạn đấy mới mang bầu 3 tháng mà đã đo được 5,5 mm thì có lẽ là có gì đó bất thường rồi. Giải pháp lúc này mình cho là nên đến 107THĐ siêu âm 4 chiều lại lần nữa cho chính xác rồi mang kết quả đó đến Viện C xin tư vấn thôi, cần làm ngay đi không thai to quá lại khó khăn hơn.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã reply sớm,
    Hi vọng là BS có "vấn đề" chứ không phải em bé.
    Thanks paduong nhé. Để mình nói cô bạn đến 107 Trần Hưng Đạo xem nhỉ.
    Mình cũng không tin máy SA ở PSHN mấy đâu.
    Thân,
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Tin vui các mẹ ơi,

Nghe các mẹ tư vấn mẹ chomchom đã khuyên cô bạn đi siêu âm lại ở vài chỗ khác cho chắc ăn.
    Hôm nay cô bạn vừa đi siêu âm 3 chiều ở Viện C, BS Cường thì chỉ dày có 1.9cm thôi.
    Thế mà PSHN lại bảo là 5.4m ???
    Nhưng mình vẫn khuyên cô bạn đi siêu âm 4 chiều như mẹ paduong khuyên cho chắc ăn.
    BS cũng bảo nếu chưa yên tâm thì chờ đến tháng thứ 15 làm xét nghiệm genetic (triple test) ở ĐH Y HN.
    BS bây giờ phán bừa thật đấy, nói dại cứ nhất nhất tin lời BS thì toi
    Cám ơn các bạn đã chia xẻ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,612 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Mẹ chomchom ơi, anh Cường ở Viện C là nổi tiếng về SA đấy, BS khám thai cho mình (cũng ở Viện C) còn giới thiệu anh Cường là BS giỏi nhất viện C về SA. Mình nghĩ đã SA 3 chiều chỗ anh ấy và có kết quả như vậy là yên tâm được rồi.
    • 650 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Uyên oi. thế SA 3D ở viện C có đẹp và rõ không?? Làm thế nào để được anh CƯờng SA???

PAPA, HE LOVES MAMA!
    • 1,399 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mình mới đọc tiêu đề thấy lạ quá, vì chưa nghe đến thuật ngữ "dày da gáy" lần nào. Đọc xong bài của Chomchom thì toát mồ hôi, thấy sợ quá! Còn bây giờ thì yên tâm rồi!

Chúc mừng bạn của Chomchom nhé!
    Một ngày mới nắng lên!
    • concunluoi
    Mình cũng hơi biết về hiện tượng này, nếu muốn chẩn đoán chính xác BS sẽ phải siêu âm bên trong, tức là có dạng siêu âm cho vào trong tử cung để xác định xem có đúng "dày da gáy không" sau đó nếu đúng phải chọ dò nước ối. Đúng là nếu như bạn nói thì bé dễ bị bệnh down, bạn có thể đến viện Việt Pháp để khám lại nếu các cơ sở khám đều cho bạn kết quả không vừa ý, họ có cả xét nghiệm chọc dò nước ối đấy. Cũng căng thẳng nhưng phải cố làm, mong chẩn đoán của BS đầu không chính xác.
    • 1,612 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

To yttikoob: mình đi khám ở phòng khám tư được BS viết giấy giới thiệu vào C gặp anh Cường để SA 3D, nhưng mình đi thấy đông quá nên ra ngoài chỗ Phan Chu Trinh SA tạm. Anh Cường có 2 buổi SA ở viện C hình như vào chiều thứ 3 và thứ 5 thì phải. Cứ đến đấy mua phiếu vào SA thôi (nhưng phải nói là đông kinh khủng đấy, vào C mà ko kiên nhẫn thì.....)
    • 1,719 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Tu dung doc bai cua chi chomchom xong em thay so gi dau.....em moi biet tinh trang nay day. Vi tu hoi truoc den gio chi nghe la trong thoi gian mang thai vao khoang thang thu 3,4 gi thi phai la se co mot xet nghiem de biet la em be trong bung minh co bi di tat gi ko?? Va xet nghiem nay hoan toan la do quyet dinh cua minh co chiu lam hay ko?? Hoi do em mang thai NamRom em ko chiu lam vi em noi la co bi nhu the nao cung la con cua minh thoi, chang le lon nhu vay roi thi lai bo sao?? Bay gio doc bai day da gay cua chi chomchom moi thay la so qua vi co nhieu thu minh ko biet, hoan toan moi la......

Chuc mung ban cua chi chomchom nha. Mong ban chi khoe manh va vui ve nhe!
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ơi,
    Cô bạn đồng nghiệp của em mang thai 20 tuần. Kết quả siêu âm 3 chiều tại khoa Sản trường ĐH Y dược sáng nay có kết luận là " da gáy dày", đề nghị khám tiền sản tại Từ Dũ.
    Xin hỏi các chị đó là triệu chứng, nguy cơ gì mà cô bạn cứ rầu rĩ trông tội nghiệp lắm.
    Xin cảm ơn.
    • 1,531 Bài viết

• 2,521 Được cảm ơn

Theo mình biết da gáy mỏng hơn 3mm là bình thường, nếu da gáy dày hơn 3mm, bé có thể bị bất thường về nhiễm sắc thể. Bạn tham khảo thêm bài các bạn khác đã trao đổi ở trên nhé.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cucmit
    Các chị ơi,
    Cô bạn đồng nghiệp của em mang thai 20 tuần. Kết quả siêu âm 3 chiều tại khoa Sản trường ĐH Y dược sáng nay có kết luận là " da gáy dày", đề nghị khám tiền sản tại Từ Dũ.
    Xin hỏi các chị đó là triệu chứng, nguy cơ gì mà cô bạn cứ rầu rĩ trông tội nghiệp lắm.
    Xin cảm ơn.
    Xin chia sẽ nổi buồn của ban Cucmit.
    Bình tĩnh lên, đi Siêu âm vài chổ nữa rồi hãy qđ, hãy nói chuyện nghiêm túc với OX để còn động viên nhau chứ, kg nên tự quyết một mình.... có gì buồn lắm.

Chúc may mắn đến với bạn Cucmit
    Lucky lucky ---- Lucky lucky
    Khacphuvn
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyền
    theo mình biết, dày da gáy là triệu chứng của bịnh Down. nếu muốn biết chắc chắn là bé có bịnh này không, chỉ còn cách chọc ối, nhưng bạn của bạn nên bàn kỹ với chồng xem có nên chọc ối hay không, vì khả năng sảy thai là 1% đó. mình mong là bé sẽ không bị sao. mình sẽ cầu nguyện cho bé.
    Nhân tiện có người móc topic này lên mình báo cho cả nhà tin mừng là cô bạn mình đã sinh bé gái rùi.
    Bây giờ bé được 4 tháng rồi biểu hiện bình thường và rất xinh.
    Rất mong bạn của cucmit cũng gặp may mắn vì BS nhầm như thế
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,992 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Khi thai từ 12 -14 tuần thì nên đi siêu âm để tầm soát bệnh Down (bất thường nhiễm sắc thể). Bệnh này sinh ra một em bé khờ và ngờ nghệch, sẽ khổ cho cả mẹ lẫn con vì phải chăm sóc bé suốt đời, tâm sinh lý bé ko phát triển hoàn chỉnh. Chính vì vậy vào tuần thứ 12 - 14 thai phụ nên đi tầm soát để đo độ dày da gáy. Nếu gặp đúng BS siêu âm tốt thì bảo đảm được cho cả mẹ lẫn thai. Gặp BS siêu âm đoán mò tầm bậy tầm bạ là làm cho người mẹ có suy nghĩ tiêu cực là tổn hại cho cả 2 mẹ con thì khổ.
    Bản thân mình khi 13 tuần mình đã đi tầm soát Down và đường kính độ dày da gáy của thai là 2,1mm. Bình thường là đường kính < 2,5mm. Cho nên nếu BS siêu âm (dày dạn kinh nghiệm nhé) phát hiện thai nhi của bạn bị dày da gáy thì họ sẽ yêu cầu bạn trực tiếp đến bệnh viện để xét nghiệm thêm (kiểm tra kỹ). Phần còn lại sẽ do người mẹ tự quyết định có nên bỏ thai hay ko.

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    • 28 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình mang thai được hơn 15 tuần tính từ KCC, nhưng đi siêu âm BS nói được 14 tuần và cho đo độ dày da gáy. Mình thật sự suy sụp khi nghe BS nói em bé có vấn đề vì da gáy dày (3.6mm). Mình đã khóc rất nhiều vì đây là đứa con đầu tiên của vc mình sau bao mong đợi. Bây giờ mình đang chờ kết quả thử máu và đến 20 tuần sẽ chọc dò ối. Mình k muốn mất con chút nào cả các mẹ ơi! Có ai hiểu được nỗi lo lắng và tuyệt vọng của mình bây giờ không? Mình biết là chẳng thể làm được gì khác ngoài việc phải bình tĩnh và chờ đợi , nhưng khi nhìn thấy em bé cử động lúc siêu âm, mình thấy thương nó quá. Liệu có mệnh hệ gì với nó hay không???
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 152 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Rất thông cảm với bạn, mình cũng đang phấp phỏng đợi đến đủ 12 tuần để siêu âm ba chiều đứa con đầu lòng. Nhưng cứ bình tĩnh đã vì còn phải làm xét nghiệm nữa mới biết có chắc hay không. Theo như mình đọc thì tỷ lệ trẻ bị down là 1/1200 cơ, hy vọng là con bạn không bị sao cả. Bạn thử tìm một địa chỉ siêu âm khác để làm lại xem sao, có khi chu kỳ của bạn không đều thì cũng không tính được tuổi thai theo vòng kinh đâu.

Blog đây ạ :Angel:

www.my.opera.com/myphuonglinh
    • 76 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chi oi, dung lo lang qua ma anh hương den em be do. Chi cho xem két qua the nao roi diêu trị cho em be. Benh da gay day em chua nghe thay bao gio ca, chi hay dung cam len, em be cua chi cung se bát chước me day.!

Chúc hai me con manh khoe va gáp nhiêu may man nhe!