Một trong những vấn đề mà các mẹ bầu thường hay gặp phải là vấn đề về giấc ngủ, có thể kể đến là khó ngủ và mất ngủ. Việc này khiến mẹ bầu cảm thấy có phần bực bội, khó chịu, ảnh hưởng đến sức khỏe thai kỳ.

Bạn đang mang thai và đột nhiên bạn không ngủ được. Điều đó không có gì đáng ngạc nhiên vì bạn có rất nhiều thứ để làm quen. Bạn không thể ngủ được vì bị chuột rút và những khó chịu khác do hormone gây ra.

Bạn muốn có một giấc ngủ ngon nhưng những thay đổi mà cơ thể bạn đang trải qua đang khiến bạn không thể ngủ lại được. Các bà mẹ đang mang thai không nhận ra rằng họ đang gặp phải tình trạng mất ngủ này. Nó được gọi là chứng mất ngủ khi mang thai.

Mất ngủ khi mang thai là gì

Mẹ bầu có thể đã nghe nói về chứng mất ngủ khi mang thai. Cụ thể của vấn đề này là gì.

Mất ngủ khi mang thai khiến bạn khó ngủ khi mang thai. Bạn có thể nhận thấy rằng mình đang gặp vấn đề khi đi vào giấc ngủ hoặc thức dậy vào lúc nửa đêm.

Nhiều phụ nữ bị mất ngủ khi mang thai vào một thời điểm nào đó trong thai kỳ. Đó là một loại mất ngủ có thể xảy ra trong tam cá nguyệt thứ nhất và thứ ba của thai kỳ.

mẹ bầu bị mất ngủ

Mất ngủ là vấn đề nhiều mẹ bầu gặp phải - Ảnh: Istockphoto

Tầm quan trọng của giấc ngủ khi mang thai

Các mẹ bầu cần một giấc ngủ ngon bởi những lợi ích mà vấn đề này mang lại

Những đêm nghỉ ngơi:

Mang thai có thể mang lại những cảm giác khó chịu như bụng ngày càng lớn, đau nhức, ợ chua và thay đổi nội tiết tố ảnh hưởng đến giấc ngủ. Một giấc ngủ ngon giúp bà bầu nghỉ ngơi và trẻ hóa cơ thể trước những thử thách khi mang thai và sinh nở.

Giảm các biến chứng khi mang thai:

Ngủ đủ giấc khi mang thai có liên quan đến việc giảm nguy cơ phát triển các biến chứng khi mang thai như tiền sản giật (huyết áp cao) và tiểu đường thai kỳ.

Lợi ích khi chuyển dạ và sinh nở:

Ngủ đủ giấc khi mang thai có liên quan đến thời gian chuyển dạ ngắn hơn và tỷ lệ sinh mổ thấp hơn. Nghiên cứu cho thấy rằng những phụ nữ mang thai ngủ ít hơn sáu giờ trong khoảng thời gian 24 giờ có thể tăng khả năng chuyển dạ lâu hơn và cần phải sinh mổ.

Kiểm soát Hội chứng chân không yên (RLS):

RLS, một nguyên nhân phổ biến gây mất ngủ khi mang thai, có thể được giảm bớt bằng cách nghỉ ngơi đầy đủ.

Giảm căng thẳng:

Mang thai có thể gây ra nhiều yếu tố căng thẳng khác nhau, bao gồm cả sự thay đổi nội tiết tố và dự đoán về những trách nhiệm trong tương lai. Ưu tiên giấc ngủ ngon giúp giảm mức độ căng thẳng, đảm bảo sức khỏe tổng thể tốt hơn cho các bậc cha mẹ tương lai.

Chuẩn bị cho những thử thách sau sinh:

Ngủ đủ giấc khi mang thai là điều cần thiết vì khi em bé chào đời, giấc ngủ có thể bị gián đoạn. Bằng cách ưu tiên giấc ngủ khi mang thai, các bậc cha mẹ tương lai có thể tăng cường năng lượng dự trữ vì những tháng đầu sau khi sinh con có thể rất khó khăn.

Mất ngủ khi mang thai sớm là gì

Mang thai là khoảng thời gian phấn khích, kiệt sức và đôi khi còn sợ hãi. Nhưng có một điều mà nhiều chị em không ngờ tới đó là nó có thể ảnh hưởng đến giấc ngủ của họ như thế nào.

Nếu vào giữa đêm, bạn thức dậy và cảm thấy bồn chồn và không thể ngủ lại được thì bạn không cô đơn. Nhiều phụ nữ bị mất ngủ sớm trong thai kỳ.

Mất ngủ là triệu chứng thường gặp trong ba tháng đầu, ảnh hưởng đến 80% phụ nữ. Sự thay đổi nội tiết tố khi mang thai thường gây mất ngủ giai đoạn đầu thai kỳ. Sự lo lắng và khó chịu ngày càng tăng khiến bạn khó đi vào giấc ngủ và khó ngủ.

Trong một số trường hợp, buồn nôn và nôn cũng có thể gây ra chứng mất ngủ khi mang thai.

Cảm giác kiệt sức khi mang thai là điều thường thấy, đặc biệt là trong ba tháng đầu. Tuy nhiên, một số phụ nữ cảm thấy khó ngủ, ngay cả khi họ mệt mỏi.

Nguyên nhân gây mất ngủ khi mang thai trong thai kỳ

Có rất nhiều lý do khiến bạn khó ngủ khi mang thai. Hãy cùng phân tích những nguyên nhân phổ biến gây thiếu ngủ ở từng giai đoạn của thai kỳ:

Ba tháng đầu

Thay đổi nội tiết tố:

Sự dao động của nội tiết tố, đặc biệt là sự gia tăng progesterone, có thể dẫn đến rối loạn giấc ngủ và tăng tình trạng buồn ngủ trong ngày.

Đi tiểu thường xuyên:

Tử cung đang phát triển và lưu lượng máu đến vùng xương chậu tăng lên có thể dẫn đến tăng áp lực lên bàng quang, dẫn đến việc phải đi vệ sinh thường xuyên hơn vào ban đêm.

Buồn nôn và nôn: Ốm nghén hoặc buồn nôn trong ba tháng đầu có thể làm rối loạn giấc ngủ và khó tìm được tư thế thoải mái.

Ba tháng thứ 2

Kích thước tăng lên và cảm giác khó chịu: Khi em bé lớn lên, tử cung mở rộng và có thể gây khó chịu về thể chất, khiến bạn khó tìm được tư thế ngủ thoải mái.

Đau lưng: Cân nặng của em bé tăng thêm và những thay đổi về tư thế có thể góp phần gây đau lưng, làm gián đoạn giấc ngủ.

Hội chứng chân không yên: RLS có thể phổ biến hơn trong tam cá nguyệt thứ hai, ảnh hưởng đến chất lượng giấc ngủ.

Tam cá nguyệt thứ ba

Đi tiểu thường xuyên: Áp lực của em bé lên bàng quang rõ rệt nhất trong tam cá nguyệt thứ ba, dẫn đến việc em bé phải đi vệ sinh thường xuyên hơn vào ban đêm.

Ợ nóng, khó tiêu: Sự thay đổi nội tiết tố và tử cung ngày càng phát triển có thể gây trào ngược axit, dẫn đến ợ nóng và khó chịu khi ngủ.

Lo lắng và khó chịu: Khi ngày dự sinh đến gần, các bà mẹ tương lai có thể ngày càng lo lắng về nỗi sợ sinh con và làm cha mẹ, đồng thời, mong chờ những điều sắp xảy ra. Họ cũng có thể cảm thấy khó chịu về thể chất, khiến họ khó thư giãn và chìm vào giấc ngủ.

Mất ngủ khi mang thai ảnh hưởng tới mẹ và bé

Ảnh hưởng tới mẹ

Khi bạn mang thai, giấc ngủ là một trong những điều quan trọng nhất bạn có thể làm cho sức khỏe của mình. Nó sẽ khiến bạn cảm thấy dễ chịu hơn rất nhiều và nó cũng cần thiết cho sự phát triển của bé.

Nhưng điều gì xảy ra khi chứng mất ngủ tấn công? Và nó ảnh hưởng đến thai kỳ của bạn như thế nào? Nó có thể có một số tác dụng đáng kể bao gồm:

• Tăng cân

• Trầm cảm và lo lắng (có thể dẫn đến trầm cảm sau sinh)

•Huyết áp cao

• Chất lượng giấc ngủ kém hơn

• Mức năng lượng giảm trong ngày

• Tăng nguy cơ trầm cảm và lo âu

• Tăng nguy cơ sinh non và trẻ nhẹ cân

Mất ngủ có hại cho sức khỏe thai nhi của bạn không?

Nghỉ ngơi đầy đủ có thể giúp cả bạn và thai nhi khỏe mạnh. Mất ngủ khi mang thai có thể gây hại cho sức khỏe của bé.

Nếu bạn không ngủ đủ giấc, điều đó có thể khiến bạn cảm thấy căng thẳng hơn. Điều này có thể có tác động tiêu cực đến huyết áp, nhịp tim và các chức năng cơ thể khác.

Mất ngủ khi mang thai có thể làm tăng nguy cơ mắc bệnh tim ở cả mẹ và con. Nó cũng liên quan đến việc tăng nguy cơ mắc bệnh tiểu đường thai kỳ.

Ngủ không đủ giấc có thể khiến bạn rất mệt mỏi. Điều này có thể khiến bạn và con bạn dễ bị sẩy thai hoặc em bé không phát triển tốt.

giấc ngủ quan trọng với sức khỏe mẹ bầu

Mẹ bầu cần quan tâm giải quyết vấn đề mất ngủ - Ảnh: Istockphoto

Làm thế nào để đối phó với chứng mất ngủ khi mang thai

Có một số điều bạn có thể làm để giúp giảm bớt chứng mất ngủ khi mang thai. Điều này sẽ giúp bạn có được một giấc ngủ rất cần thiết. Dưới đây là một số lời khuyên giúp bạn giải quyết chứng mất ngủ khi mang thai:

• Liệu pháp hành vi nhận thức cho chứng mất ngủ (CBT-I)

Theo Tổ chức Giấc ngủ, làm việc với bác sĩ trị liệu có thể giúp bà bầu giải quyết những suy nghĩ lo lắng của mình, thảo luận về các mục tiêu thực tế để ngủ một số giờ nhất định và đề xuất các kỹ thuật thư giãn như thiền và thư giãn cơ tiến bộ.

Hơn nữa, các nghiên cứu đã phát hiện ra rằng CBT-I có tác dụng làm giảm triệu chứng mất ngủ và cải thiện giấc ngủ cho bà bầu. Nếu bạn không dễ dàng tiếp cận các cuộc hẹn gặp trực tiếp, bạn có thể nhận được điều trị CBT-I qua điện thoại hoặc trực tuyến.

• Mẹo vệ sinh giấc ngủ

Các khuyến nghị chung về vệ sinh giấc ngủ từ các chuyên gia chăm sóc sức khỏe có thể có ích trong việc kiểm soát chứng mất ngủ khi mang thai. Những điều này có thể bao gồm việc duy trì một lịch trình ngủ nhất quán, tạo môi trường ngủ thoải mái, tránh các hoạt động kích thích gần giờ đi ngủ và thực hành các kỹ thuật thư giãn.

• Can thiệp dựa trên chánh niệm

Các kỹ thuật chánh niệm có thể giúp người mang thai đối phó với tình trạng rối loạn giấc ngủ do cảm giác khó chịu, đau đớn hoặc do tâm trí năng động. Thực hành chánh niệm thúc đẩy thư giãn, giảm căng thẳng và cải thiện chất lượng giấc ngủ.

• Giải quyết các nguyên nhân liên quan

Một cách khác để khắc phục chứng mất ngủ khi mang thai là giải quyết trực tiếp các thủ phạm phổ biến như chứng ợ chua và RLS. Áp dụng các thói quen ăn uống lành mạnh như tránh thức ăn nhiều dầu mỡ hoặc cay và dành thời gian sau bữa ăn trước khi nằm có thể giúp giảm bớt chứng ợ chua, đồng thời thực hiện duỗi chân và kê gối giữa hai chân khi ngủ có thể làm giảm RLS.

Làm thế nào để có được giấc ngủ ngon hơn khi mang thai

Dưới đây là những lời khuyên bổ sung để giúp bạn có được giấc ngủ chất lượng khi mang thai:

Đi ngủ vào cùng một thời điểm mỗi tối và thức dậy vào cùng một thời điểm mỗi sáng. Điều này giúp điều chỉnh chu kỳ giấc ngủ của bạn và giúp cơ thể bạn quen với một lịch trình đã định sẵn. Để giúp bạn chìm vào giấc ngủ, hãy tạo một môi trường thư giãn trước khi đi ngủ. Đó có thể là giảm độ sáng của đèn, sử dụng hương thơm êm dịu hoặc nghe nhạc nhẹ.

Tránh ánh sáng chói vào buổi tối và sáng sớm, đặc biệt là tivi và máy tính. Chúng phát ra ánh sáng xanh có thể làm gián đoạn nhịp sinh học của bạn và khiến bạn khó ngủ hơn.

Một số người cảm thấy bồn chồn hoặc khó ngủ sau khi uống caffeine. Tuy nhiên, đối với một số người, caffeine thực sự có thể cải thiện chất lượng giấc ngủ. Vì vậy, nếu đây là điều bạn muốn thử, hãy thực hiện có chừng mực để không cảm thấy tồi tệ hơn trước.

Tắm nước ấm trước khi đi ngủ có thể giúp thư giãn cơ bắp và giúp bạn dễ ngủ hơn. Tuy nhiên, hãy đảm bảo nhiệt độ nước vừa phải để bạn không bị quá nóng hoặc quá lạnh.

Khi nào chứng mất ngủ khi mang thai chấm dứt

Chứng mất ngủ khi mang thai có thể khá khó giải quyết nhưng nó hoàn toàn có thể điều trị được và sẽ qua đi. Bạn có thể cố gắng đối phó với các triệu chứng một cách tốt nhất có thể cho đến khi cơ thể ổn định lại sau khi em bé chào đời.

Thói quen ngủ tốt sẽ giúp bạn ngủ ngon. Điều này sẽ tốt cho cả mẹ và bé.

Nếu bạn có tiền sử mất ngủ, đừng cố gắng tự mình xử lý những triệu chứng này. Chúng có thể không hoạt động. Hãy thử những mẹo mà chúng tôi đã đưa ra và xem chúng giúp ích như thế nào.

Mỗi bà mẹ đều khác nhau và ảnh hưởng của chứng mất ngủ khi mang thai đối với mỗi người phụ nữ sẽ khác nhau.

Một số bà mẹ hơi khó ngủ một chút nhưng họ sẽ vượt qua được. Những bà mẹ khác rất khó ngủ và phải mất thời gian để họ có thể ngủ ngon trở lại.

Hãy nhận biết những rủi ro liên quan đến tình trạng thiếu ngủ và cố gắng thực hiện các biện pháp để tránh chúng. Điều này có thể bao gồm việc di chuyển đồng hồ báo thức ra khỏi giường hoặc loại bỏ nó hoàn toàn.

Nếu bạn vẫn gặp khó khăn, bạn có thể nói chuyện với bác sĩ hoặc chuyên gia y tế. Họ có thể giúp bạn cảm thấy tốt hơn. Hãy giảm bớt căng thẳng và đảm bảo rằng bạn nhận được phần còn lại mà bạn cần.

mẹ bầu thường gặp vấn đề mất ngủ

Giấc ngủ thật sự rất quan trọng đối với mẹ bầu, có sự ảnh hưởng lớn đến sức khỏe mẹ bầu cũng như quá trình phát triển của con. Nếu gặp vấn đề về giấc ngủ trong quá trình mang thai, các mẹ nên tìm hiểu nguyên nhân và tìm cách khắc phục, tìm đến các chuyên gia y tế để có những giấc ngủ ngon, hỗ trợ quá trình phát triển của con cũng như đảm bảo cho sức khỏe của bản thân, các mẹ nhà mình nhé.

Các mẹ nhà mình lưu ý nha: Trên đây là những thông tin em đọc được trong quá trình tìm hiểu về vấn đề mất ngủ đối với mẹ bầu và cảm thấy đây là vấn đề phổ biến nên muốn chia sẻ để các mẹ cùng biết. Các mẹ tham khảo để có thêm thông tin về vấn đề mất ngủ khi mang thai cũng như tìm một số giải pháp khắc phục phù hợp, đồng thời nên tìm đến lời khuyên của các bác sĩ sản khoa để có những đêm ngon giấc trong quá trình mang thai giúp mẹ và phé phát triển khỏe mạnh nhé.

Xem thêm các bài viết liên quan:

Tư thế nằm ngủ của mẹ bầu

Mất ngủ khi mang thai tháng cuối phải làm sao?

Tư thế nằm chuẩn theo từng quý thai kỳ