Việc trẻ sơ sinh hay nhìn ngước lên trần nhà khiến nhiều người lần đầu làm mẹ sẽ rất khó hiểu và tự hỏi phải chăng có gì… trên đó?

Nếu theo dõi trẻ lâu một chút, bạn sẽ để ý thấy trẻ sơ sinh hay nhìn ngước lên trần nhà. Bạn sẽ có một chút rùng mình, hoặc một chút lo lắng bất an. Chúng nhìn gì trên đó? Tại sao lại nhìn lên trần nhà thay vì nhìn mẹ, hay là mọi thứ xung quanh. Sự phát triển thị giác của bé 1 năm đầu đời khá quan trọng và mẹ cần chú ý tương tác đến con nhé.

Nuôi dạy trẻ quá hiếu động cần nơi mẹ sự kiên nhẫn, quan trọng nhất là đừng bao giờ để mặc con

hình ảnhẢnh Romper

Nhớ lần đầu có con, cái gì cũng bỡ ngỡ hết đó các mẹ. Ở cữ ngay gần Tết nên lúc đầu còn có người phụ, tới gần qua cúng ông Táo thì ông bà 2 bên cũng về hết. Hôm đó chồng em đi dự tất niên, em thì ngồi trông nhóc ở nhà mới ra tháng được vài ngày. Mà bé em tự nhiên chiều hôm đó khóc kinh lắm các mẹ ạ, dỗ mãi không nín. Em mệt quá nên cứ để khóc, đến chừng bé mệt thì không khóc nữa mà cứ nhìn chăm chăm lên trần nhà ấy các mẹ. Đột nhiên bé mỉm cười làm em giật mình luôn, đó là lần đầu tiên nó cười khi đang thức, không phải ngủ. Em cũng rờn rợn ngó lên trần nhà xem có gì trên đó không, nhưng chả thấy gì. Em hoảng quá phải nhắn tin bảo chồng về sớm, vì cũng hay sợ linh tinh. Mãi sau này đọc cái này cái kia thì mới biết việc bé sơ sinh hay nhìn ngước lên trần nhà thật ra là bình thường các mẹ ạ.

Theo các chuyên gia đến từ Romper, hãy khoan hoảng sợ nếu con cứ nhìn chằm chằm lên trần nhà. Phải nhớ rằng thế giới này hoàn toàn mới mẻ với một đứa trẻ sơ sinh. Lần đầu tiên trẻ bước vào một thế giới tràn ngập ánh sáng, âm thanh, chuyển động và sự kích thích. Có rất nhiều thứ để dung nạp. Bộ não trẻ sơ sinh đang phát triển, hấp thu, và xử lý môi trường xung quanh nó. Điều này diễn ra trong khi mắt chúng vẫn đang làm quen với thế giới của chúng ta, và thị lực của chúng đang phát triển khả năng tập trung. Song song những điều này, chúng cũng phải làm quen với  các tín hiệu hình ảnh, âm thanh là biểu hiện cho sự an toàn, thức ăn và sự tiếp xúc. Một đứa trẻ sơ sinh luôn nhìn chằm chằm lên trần nhà là điều hoàn toàn bình thường, nhưng bạn cũng không được chủ quan nếu nhận thấy có gì bất thường với bé.

Hãy nhớ, trẻ thường nằm ngửa, nên sẽ hướng mắt của chúng thẳng lên phía trên để khám phá quạt trần, hoa văn trần nhà hoặc một vài bóng đèn vốn mới mẻ và cực kỳ thu hút đối với chúng. Nhưng sẽ là bất thường nếu đứa trẻ vẫn nhìn chằm chằm lên trần nhà sau khoảng 12 đến 16 tuần tuổi. Nếu không thể khiến trẻ rời mắt khỏi trần nhà thậm chí chỉ một thoáng, có lẽ đang xảy ra chuyện gì đó. Nếu trẻ không nhận ra những khuôn mặt quen thuộc, cố định như của cha hoặc mẹ, bạn nên tham vấn bác sĩ nhi khoa ngay.

Nếu bạn lo lắng, hãy lấy độ tuổi làm mốc so sánh. Vì trẻ sơ sinh luôn phát triển và thay đổi, những gì là bình thường khi mới sinh có khi lại là điều bất thường khi trẻ được 18 tháng tuổi. Vậy nhìn chằm chằm lên trần nhà thì sao? Hoàn toàn bình thường khi trẻ mới sinh, nhưng không bình thường lắm đối với những đứa trẻ lớn hơn.

Một đứa trẻ mới sinh chỉ nhìn được khoảng cách tối đa là 22cm, nên cho đến 9 tuần tuổi, ánh mắt của chúng chỉ tập trung vào gương mặt của bạn. Nhưng đến khi chúng nhìn được đến trần nhà, sẽ có rất nhiều thứ cuốn hút chúng, như đèn trần hay các khoảng tối. Trẻ sơ sinh thường bị cuốn hút bởi sự tương phản. Ví dụ, thay vì nhìn ra ngoài cửa sổ, chúng sẽ dừng ánh mắt ngay phần tiếp giáp giữa cửa sổ và khung cửa, nơi ánh sáng giao với bóng tối.

Bạn thậm chí còn thấy mắt trẻ thường xuyên bị lé. Đó là vì chúng không tập trung vào bất cứ thứ gì, và cơ mắt của chúng vẫn còn yếu. Thường hiện tượng này sẽ biến mất khi trẻ được 2 đến 4 tháng tuổi, và “các cơ điều khiển chuyển động của mắt trẻ còn yếu” có thể là lý do con của bạn luôn nhìn chằm chằm lên trần nhà,

Tốt nhất là nên tham vấn bác sĩ ngay khi bạn nghi ngờ có gì đó khác thường xảy ra với con bạn. Trẻ có ánh mắt đờ dẫn, hoặc không bao giờ tiếp xúc bằng mắt có khả năng bị mù hay thị giác rất kém. Nhưng những điều này rất hiếm gặp, nên bạn không nên lo lắng chỉ vì chúng thích nhìn lên trần nhà.

Một lời khuyên cuối cùng cho các mẹ khi thấy trẻ sơ sinh hay ngước nhìn lên trần nhà là đừng bao giờ dựa dẫm vào “bác sĩ Google” khi gặp những vấn đề thế này. Hãy tư vấn bác sĩ nhi khoa nếu bạn thật sự lo lắng cho đứa con yêu dấu của mình.

Bài và ảnh tổng hợp từ Romper