Những người mẹ mới cân nhắc về tất cả những điều họ ước ai đó đã cảnh báo họ trước khi em bé đến.

Cho dù bạn đọc bao nhiêu cuốn sách hướng dẫn chăm sóc bé hay làm mẹ, và bạn chuẩn bị kỹ càng thế nào thì những tình huống xảy ra sau sinh cũng khiến bạn trở nên bối rối. Từ những rắc rối khi cho con bú và chảy máu sau sinh đến cơn đau bụng của em bé và những cơn khóc không thể giải thích được. Các chuyên gia sản khoa chỉ ra có 10 điều mẹ đối mặt sau sinh và cách giải quyết chúng:

Mẹ khoe con 2 tuổi cao gần 100cm, chuyên gia phân tích: Trong tương lai sẽ là đứa trẻ thấp nhất lớp

1. Mẹ không tự nhiên yêu thương con, phải làm quen với nó

Một số bà mẹ cảm thấy mình không xứng đáng làm mẹ khi lần đầu tiếp xúc con. Không có thứ tình cảm được gọi là mẫu tử thiêng liêng, thậm chí là không cảm xúc. Ban đầu, có một khoảng thời gian khó khăn để thích nghi với việc làm mẹ là điều hoàn toàn bình thường - không phải mọi thứ đều đến một cách tự nhiên và không phải ai cũng bắt nhịp vào “chế độ làm mẹ” ngay sau khi sinh. Tương tự với cảm giác kết nối tức thì với em bé. Hãy cho bản thân nghỉ ngơi và nhớ rằng cơ thể bạn đang trải qua rất nhiều sự thay đổi về hormone sau khi

hình ảnh

2. Nuôi con bằng sữa mẹ không phải lúc nào cũng dễ dàng.

Không ai nói cho tôi biết về việc cho con bú vất vả hay đau đớn như thế nào. Tôi thậm chí còn tham gia một lớp học”, đó là lời cầu cứu của một bà mẹ vừa sinh con, hẳn là cũng rất quen thuộc với mẹ, đúng không?

Nếu bạn không cảm thấy thích thú với việc cho con bú ngay lập tức, đừng tự hành hạ bản thân. Bất chấp những gì bạn có thể đã nghe, nó không phải lúc nào cũng đến một cách tự nhiên. Và cho dù em bé bú không đúng cách hoặc bạn dường như không thể tăng nguồn sữa của mình, thì vẫn có rất nhiều sự thất vọng tiềm ẩn - và tất cả đều hoàn toàn bình thường. Nhưng trước khi bắt đầu, hãy đảm bảo rằng bạn đã đọc các giải pháp khả thi cho vấn đề cho con bú của mình; bạn có thể thấy rằng một thay đổi nhỏ trong thói quen của bạn là một cứu cánh thực sự. Điều quan trọng là nhận ra rằng bạn không đơn độc. Hãy trò chuyện với những người mẹ khác.

3. Hầu hết quần áo sơ sinh sẽ trở nên lãng phí

Mẹ mua một lố những bộ đồ đáng yêu, và chỉ sau đó vài tuần chúng đã trở nên chật chội. Đừng điên cuồng đăng ký hoặc mua hàng tấn trang phục đáng yêu với kích cỡ trẻ sơ sinh, không mua giày sơ sinh. Bé có thể sẽ dành rất nhiều thời gian trong ba tháng đầu tiên đó để mặc những bộ quần áo bình thường, sẽ ợ sữa hoặc tè lên đó. Thế nên không

4. Con bạn sẽ rất ồn ào

Cuộc sống của một em bé sơ sinh là gì? Nó sẽ nhặng xị lên từ việc ị tè, đói bụng, giật mình… Không phải là khung cảnh nên thơ mẹ âu yếm con trong giấc ngủ bình yên đâu nhé mà nó là trong những điều bất ngờ mẹ đối mặt sau sinh. Làm thế nào để đối phó với sự ồn ào, nặng mùi, đôi khi bùng nổ, phân trẻ sơ sinh chắc chắn không dành cho những người yếu dạ dày. Nhưng hãy nhớ rằng đó là một phần của công việc làm mẹ và bạn phải làm quen với nó dần đi. Mọi bà mẹ đều trưởng thành theo cách đó.

hình ảnh

5. Không muốn đi làm lại

Bạn không hề chuẩn bị cho sự chán nản khi chuẩn bị quay lại công việc, dẫu rằng công việc luôn là một phần quan trọng trong cuộc sống của bạn.

Việc quay trở lại làm việc là điều khó khăn đối với mọi người mẹ, và việc nhớ con khi bạn vắng nhà có thể khiến bạn choáng ngợp. Trước khi quay trở lại làm việc, hãy đảm bảo bạn thiết lập một tình huống chăm sóc trẻ khiến bạn cảm thấy thoải mái 100%, cho dù đó là bảo mẫu trực tiếp, nhà trẻ hay bạn bè hoặc người thân. Sau đó, hãy làm những gì bạn có thể để cập nhật thông tin trong ngày bằng cách yêu cầu bảo mẫu cung cấp cho bạn một số thông tin cập nhật hoặc gọi điện định kỳ cho nhà trẻ để kiểm tra. Giữ các đường dây liên lạc luôn mở sẽ giúp bạn bớt cảm thấy bị ngắt kết nối với con.

sinh và cuối cùng sẽ qua đi. Nhưng nếu cảm giác đó không biến mất hoặc nếu chúng quá khó để bạn tự xử lý, hãy cân nhắc nói chuyện với một chuyên gia có thể tìm ra gốc rễ của vấn đề.

6. Chảy máu sau sinh

Nhiều người cảm thấy sốc khi việc chảy máu sau sinh kéo dài. Nhưng đó là vấn đề vô cùng bình thường.

7. Bạn sẽ không có thời gian cho việc gì khác

Trước khi sinh bạn nghĩ rằng dù làm mẹ nhưng bạn sẽ không bao giờ giữ vẻ lôi thôi lếch thếch, sẽ là một mẹ bỉm thật xinh đẹp. Nhưng rồi thời gian chải đầu còn không có huống chi là áo xống xênh xang. Mặc dù thời gian đầu sinh con chắc chắn ngốn rất nhiều thời gian của bạn, nhưng bạn cần có khả năng thiết lập một hệ thống với chồng để làm những việc như việc nhà cơ bản và việc vặt.

8. Bạn không phải lúc nào cũng biết con bạn khóc vì lý do gì

Khi tham gia các lớp học tiền sản, mẹ sẽ được cung cấp các thông tin khi bé khóc kèm hành động, thái độ nào sẽ tương ứng với mong muốn của bé. Nhưng nhiều khi bạn không hiểu vì sao con khóc, cho dù đã cố gắng cho bú, thay tã sạch sẽ, dỗ ngủ, và bạn cảm thấy kiệt sức…

Chắc chắn sẽ rất bực bội khi bạn cảm thấy mình đã thử mọi cách để xoa dịu em bé mà không có tác dụng gì. Tin tốt là cuối cùng bạn sẽ tìm hiểu chính xác bé muốn gì khi bạn dành nhiều thời gian hơn cho bé. Chú ý đến cách bé khóc. Tiếng kêu the thé thường có nghĩa là đang đói. Nếu tiếng khóc dồn dập, có thể bé đang mệt mỏi. Và nếu bé chỉ đơn giản là buồn chán, tiếng khóc có thể giống như một tiếng thút thít trôi qua.

9. Bé ngủ ngày cày đêm

Có thể mất vài tuần hoặc vài tháng để bé nhận ra sự khác biệt giữa đêm và ngày. Đưa bé ra ngoài ít nhất một giờ mỗi ngày - những trải nghiệm mới sẽ kích thích bé. Sau đó, vào ban đêm, tránh mọi kích thích, không có ánh sáng, không hát và không nói chuyện.

hình ảnh

10. Đau bụng là một cơn ác mộng

Tôi ước mình biết cách chuẩn bị cho chứng đau bụng ở trẻ. Tôi thậm chí đã đọc một số cuốn sách về chủ đề này trước khi chúng tôi gặp rắc rối - nhưng không có gì thực sự giúp tôi chuẩn bị cho thực tế chăm sóc một đứa trẻ đang khóc trong nhiều giờ liên tục”, một người mẹ đã phải thốt lên như thế

Cơn đau bụng đáng sợ thực sự ảnh hưởng đến từ 10 đến 25 phần trăm trẻ sơ sinh, mặc dù không ai thực sự chắc chắn nguyên nhân gây ra nó. Mặc dù tiếng khóc không ngừng của trẻ có thể khiến trẻ bực bội, nhưng bạn có thể làm những điều để giúp trẻ bình tĩnh lại. Để trẻ ngậm núm vú giả, quấn trẻ hoặc đặt trẻ nằm thẳng trên ngực của bạn, việc này sẽ giải phóng khí tích tụ và giúp em bé bình tĩnh lại.

Trên đây là 10 điều mẹ đối mặt sau sinh và cách giải quyết, đừng quên nói chuyện với những người có kinh nghiệm, chia sẻ với chồng và người thân về những khó khăn của mình thay vì chật vật tự tìm cách giải quyết nha mẹ ơi.

Bài và ảnh tổng hợp từ The Bump