Trước khi viết bài này em luôn đắn đo không biết có nên chia sẻ không, vì em biết rằng chắc chắn các chị sẽ ném đá và cho rằng em chém gió, nhưng thực tế em đã áp dụng rất thành công phương pháp giảm cân này và đã giảm được 10kg chỉ trong vòng 1 tháng kiên trì, theo đuổi với quyết tâm cao.

Em là một bà mẹ hai con với cân nặng hơn 70 kg sau khi sinh. Trước khi mang thai cậu con trai thứ hai, em vốn đã có thân hình khá mũm mĩm. Do tâm lý thoải mái trong việc ăn uống, ít vận động nên em đã không thể kiểm soát được cân nặng. Sau khi sinh em phải ăn thật nhiều để có sữa cho con bú nên em cũng ít có cơ hội giảm cân.

Đến khi hoàn thành nghĩa vụ 6 tháng cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ, em đã đặt cho mình một kế hoạch giảm cân với nhiều bữa ăn chia nhỏ, đều đặn với nhiều thành phần rau xanh, protein và carb phức hợp (ví dụ như khoai lang). Em bắt đầu thực hiện chế độ ăn này 2 lần/tuần và dần hình thành thói quen ăn sáng.

Bên cạnh đó, buổi tối em chỉ ăn gỏi bắp cải tự chế biến với công thức như sau:

Nguyên liệu:

½ bắp cải

1 củ cà rốt

1 ít rau cần tây

Nước chanh

Dầu olive

Cách làm:

Bắp cải rửa sạch, xắt miếng nhỏ. Cà rốt rửa sạch bào sợi. Cần tây rửa sạch cắt khúc. Trộn bắp cải, cà rốt, cần tây với nhau trong một thố. Thêm nước cốt chanh, dầu olive và tỏi cho có mùi thơm. Có thể cho thêm chút nước tương để cân bằng mùi vị. Liên tục ăn trong vòng 1 tháng sẽ giảm được 10kg.

Mó n salad này có tác dụng làm sạch chất béo trong ruột giúp giảm cân và điều hòa axit. Vì phần lớn các loại rau này rất giàu vitamin, khoáng chất, chất xơ có tác dụng đốt cháy calo rất hiệu quả.

Để có thể giảm cân nhanh như vậy, ngoài việc chú ý đến chế độ ăn uống, em còn dành mỗi ngày 1 tiếng sau khi đi làm về là đẩy xe đưa con đi dạo trong công viên gần nhà. Cũng nhờ mỗi ngày siêng năng, đều đặn như vậy, cùng với việc mặc cảm khi đi làm trở lại nên em đã giảm cân thành công. Tuy chưa đến mức đạt tiêu chuẩn như em đặt ra là giảm 20kg, hiện tại em đang tiếp tục chế độ này cho đến khi đạt được kết quả như mong muốn.

Chắc chắn rằng có nhiều mẹ sẽ cho rằng mình ít kỹ vì nhan sắc mà không cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ đến hết năm. Mình sinh thưa rằng, do mình đi làm ăn uống thất thường, thức ăn lại không đảm bảo đủ chất như khi còn ở nhà nên chất lượng sữa cũng giảm. Hơn nữa, giảm cân trong giai đoạn này sẽ nhanh xuống hơn bất cứ giai đoạn này.

Các mẹ nên nhớ, trong giai đoạn 6 tháng sau khi sinh là thời điểm vàng để chúng ta giảm cân vì con đã cứng cáp và cơ thể mẹ cũng đã phục hồi hoàn toàn. Nếu không “chớp” đúng thời cơ, cơ hội giảm cân sẽ rất khó khăn.

Một điểm lưu ý nữa là nếu mẹ nào muốn áp dụng chế độ giảm cân giống em thì tuyệt đối không dùng gỏi bắp cải quá chua nha các mẹ. Vì nó sẽ ảnh hưởng đến dạ dày của chúng ta nha.

Xin mời xem thêm: