Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Giảm cân sau khi sinh mà vẫn có sữa cho con bú

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 109K Lượt đọc
  • 199 Trả lời

35 Người đang theo dõi

• 1,188 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Mình tìm mãi mà không thấy topic nào với chủ để giảm cân cho các mẹ đang cho con bú. Nghe có vẻ không hợp lý lắm vì đang cho con bú mà nhưng quả thật là stress vì số kg dư ra trong thời gian này. Mình cũng đang khổ sở vì vấn đề này, mình còn dư những 14kg. Mình lập topic này để mong các mẹ có kinh nghiệm giảm cân trong thời gian cho con bú post bài chia sẻ cho mọi người cùng học hỏi.
    Lần trước sanh, sau khi cai sữa mình áp dụng biện pháp giảm cân Low carb, mình giảm rất nhanh. Lần này mình phải đi làm sớm mà mập quá không biết làm thế nào để giảm bớt vài kg bây giờ. Mình vẫn đang cho con bú, hiện tại sữa mình đủ cho bé bú nên cũng không phải bồi bổ nhiều, mình cũng tự mình chăm con vậy mà cũng chả giảm được kg so với lúc xuất viện.
    :LoveStruc:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 909 Bài viết

• 428 Được cảm ơn

Cho mình tham gia học hỏi với, mình đang thừa 13kg, mình mổ xong lúc tập đi trong bện viện cân là 68kg, con được nửa tháng 63kg, con mình mới gần 6 tháng mà mình ko giảm đi lạng nào, đi đâu ai cũng nói làm mình sốt cả ruột, cũng một fần tại mình ăn mặc lôi thôi quá nhưng mà cân nặng thế này, chán chẳng muốn đầu tư quần áo gì cả. hic
    Con gái bú mẹ tới 19 tháng, dễ thương vô cùng!
    Điều tiếc nuối lớn nhất, day dứt nhất của mẹ là cai sữa con trai khi con chưa được 1 tuổi.
    • 1,188 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Mình lên bàn đẻ 68kg, xuất viện 64kg, về nhà được 1 tuần 63kg, sau 1 tháng 20 ngày lại 64kg. Mình cũng thế, chả dám đi đâu cả vì mặc gì cũng xấu. Mình định ra tết sẽ bắt đầu đi tập Yoga, con 6 tháng bắt đầu tập thể dục lại. Híc, nhưng từ bây giờ đến lúc đó thì làm thế nào. Mình đã giảm ăn từ 2 chén cơm đầy mỗi bữa xuống còn 2 chén vơi vơi rồi đấy, thức ăn thì vẫn phải chén vì ăn ít là ít sữa. Cả tháng mới ăn 1-2 bữa giò heo thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 599 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

Oánh dấu theo dõi và học hỏi. Mình cũng dư gần 10kg so với hồi con gái, hic
    • 60 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em thi sinh xong là về fom ngay bay gio chỉ là béo nhat cua thời con gái thôi. em cũng cho bé bú hoán toàn bằng sữa mẹ bây giờ bé được hơn 4m rồi. chắc có lẽ tại cơ địa. chúc các mẹ sớm lấy lại thân hình nhé!
    NB:3.2kg; 1M: 5kg; 2M: 6kg.
    • 2,878 Bài viết

• 1,040 Được cảm ơn

Cho em kê dép ngồi hóng với. Khổ ăn ít thì sợ lại ít sữa k đủ cho con mà ăn cứ đà này thì chả biết bao giờ mới giảm cân nữa hichic...
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em cũng lên 12 cân so với hồi con gái mà chẳng làm thế nào giảm cân được cả. có mẹ nào máu ra tết đi tập thể dục thẩm mĩ hay yoga thì rủ nhau đi cùng cho vui nhé
    • 247 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Chắc do cơ địa từng người, mình sinh xong,ăn rất nhiều mỗi lần 1 tô cơm, 1 tô canh, 1 dĩa rau, nhiều thịt/cá vì cần nhiều sữa cho 2 bé sinh đôi bú. Khi đi làm trở lại mình không có điều kiện ăn nhiều như ở nhà nên cân nặng cứ giảm dần và nhanh chóng lấy lại vóc dáng. Mình ăn ngày 3 bữa, thêm 2 ly sữa, bữa nào bữa nấy ăn cho đầy đủ, không ăn vặt. Đói thì ăn trái cây, không ăn bánh, đồ ngọt, đồ béo.
    • 49 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Hay các mẹ thay vì ăn n móng giò thì ăn n rau vào. Rau mùn tơi, rau đay,rau khoai lang an lợi sữa đấy. Ngoài ra, mẹ nào ăn đc rong biển cũng rất tốt đấy. Lợi sữa, rất bổ mà ko bị béo. E thường nấu canh rong biển ăn. Cũng dễ ăn lắm.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 152 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

ôi cái vụ cân năng sau sinh này thật là đau đầu quá đi!!!!!!!!!!!!!!!! Mình lên bàn đẻ 66.5kg. 1 tháng sau 62kg, chăm con một mình vì không có bà nào giúp mà bây giờ con 4 tháng vẫn chả giảm được kg nào mà hình như có chiều hướng tăng lên, huhu. Ra tết đi làm lại mà công ty mình bắt mặc đồng phục không biết phải làm sao đây???????????? Có mẹ nào có kinh nghiệm thì vào chỉ giáo đi ạ, em xin đa tạ! Em cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ, bữa nào ăn ít hơn 3 bát cơm và tối không uống sữa là không đủ cho ocn bú, thế có khổ thân em không cơ chứ?!
    Đừng ví em là biển,nước mặn chát chân trời
    Giữa bao la vẫn khát, không uống được anh ơi.
    Đừng ví em là biển, càng rộng càng cô đơn
    Mỗi ngàn năm chắn bão, tan nát cả tâm hồn
    • 539 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

nghe mấy mẹ nói về vấn đề ăn. mình sợ quá... mấy mẹ ăn nhiều gấp mấy lần mình, nên ko lên kg là may... chứ mình ăn như các mẹ. có nước lăn quá. mình đây, mổi bữa nữa chen cơm, 1chen rau, 200g thịt hoặc cá. mà ko xuống được lạng nào.
    có bầu tăng 23kg. sinh xong giảm dc 8kg.1 tháng sau giảm được 5kg. tháng thứ 2 được 2kg, tháng thứ 3, 1kg. còn đang tiếp tục quá trình gian khổ đó nè...
    các mẹ còn dám ăn giò heo... mình tuyệt đối ko giò heo, ko banh ngọt, tinh bột....
    mà bàn cân còn quay veo vèo...
    • 1,188 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Mấy hôm nay mình ăn ít đi 1 tí với hi vọng giảm cân từ từ nhưng ăn ít thì sữa cũng ít đi các mẹ ạ, trước đây mình vắt được khoảng 1,2l 1 ngày, giờ bớt khẩu phần thì chỉ còn khoảng 1l++ thôi. Xem ra phải tìm cách khác vậy.
    Mình nhớ đọc ở topic nào đó có mẹ nói uống nước lá sen sẽ giảm mỡ giảm cân nhanh mà không ảnh hưởng gì đến việc cho con bú, có mẹ nào nghe nói & làm thử chưa? Đang cho con bú nên cũng không dám liều làm chuột bạch, lỡ mất sữa thì tiêu.
    • 858 Bài viết

• 1,375 Được cảm ơn

Đúng là người ăn không hết kẻ lần không ra. Mình hiện giờ thì có quá nhiều sữa cho con (trộm vía), ngực đau ê ẩm muốn giảm sữa nên ăn ít mà hình như bao nhiêu da thịt mẹ theo sữa mà ra hay sao í. Mới có 18 ngày mà mẹ giảm gần bằng lúc mới có bầu rồi. Vấn đề của mình là giờ làm thế nào tăng cân mà ít sữa lại. Có ai biết cách gì không,chỉ giúp với.
    • 539 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

mẹ nó mới sinh 18 ngày nên sữa nhiều là phải. mình lúc mới sinh 2thang đầu toàn vắt bỏ. 1 ngày vắt bỏ cả 2-300ml. mà còn bị sốt vì căng sữa... nhưng con càng lớn, sữa cũng ít lại vả lại bé bú cũng nhiều hơn. mẹ cũng đang ăn kiên, nên ít sữa đi
    • 2,795 Bài viết

• 5,220 Được cảm ơn

Em còn dư 13kg so với trước khi bầu he he. Em bầu lên 30kg cơ , con 3 tháng rưỡi giảm đc 17kg. Nhưng may 1 cái là phần trên rất là nhỏ lại ko có bụng, hình như bao nhiu thịt mỡ nó vào hết mông với đùi hay sao ấy. Giờ sắp đi làm rùi em cũng ăn ít hơn nhưng cũng chả giảm, tối tối đi bộ quanh khu chừng 20 phút thì người có chắc hơn thôi chứ cũng chả thon gọn là mấy. Nói chung cứ qua 6 tháng đi tập rùi lúc đó con cũng bớt bú mẹ thì mới dám giảm cân ạ. Cái PP lowcarb cũng dùng được cho các mẹ đang cho bú để giảm cẩn đấy nhưng em thấy ko có hoa quả với cơm thì hơi bị thiếu vitamin ^^
    Havana Cafe - 102 Vạn Phúc - Ba Đình - HN. Mời các mẹ qua ủng hộ mẹ Chíp.
    • 446 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Mình lên bàn sanh là 64kg sanh xong chả biết bao nhiêu, về nhà bà ngoại vỗ béo cho 1 tháng sau sanh cân lại là 63 hoảng quá, ngưng ngay móng giò và giảm ăn đêm, giờ còn 58kg nhưng bụng vẫn to lắm tăng 10kg so với thời chưa bầu. Định phấn đấu giảm thêm để tết còn mặc đồ tết nhưng mà cũng đang không biết làm cách nào.
    Tình hình là 1 tuần nay đi tập aerobic, tập mệt ra mồ hồi chiều về ko còn sữa cho con bú luôn, tập được 3 hôm mà phải thêm cho con sữa ngoài rồi hix hix. Giờ phải đổi chiến lược sang tập yoga và tích cực vắt sữa để tăng lượng sữa cho con, không biết hiệu quả giảm cân như thế nào chứ thấy lấy lại lượng sữa như trước khó quá huhu.
    • 8 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Hu hu,mình cũng đau khổ vấn đề này lắm đây,sao chưa thấy mẹ nào có bí quyết nhỉ.Thời con gái có 47kg,sinh bé đầu xong là 55kg,sinh lần thứ hai là 57kg.Lần này sinh mổ,sau sinh là 65kg,bé đã gần 4 tháng rồi mà không sút đi lạng nào cả.Tự ngắm mình trong gương mà muốn ngất quá,ôi thùng phi di động.
    • 21 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

em đọc qua thấy toàn các chị đầu 6 thui a,hic còn hạnh phúc nắm nắm nắm ấy,em đầu 7...đuôi vô vàn cơ a,con cũng 5 tháng rùi mà kg = kg lên bàn đẻ
    như em đọc thì sữa mẹ nhiều lo do mẹ uống đầy đủ nước,ví dụ bài lợi sữa truyền thống chân giò+cháo+ đu đủ ấy lợi sữa vì là cháo nhiều nước chứ ko phải là do chân giò,ăn chân giò có khi chỉ bổ vào mẹ thui a.
    Em đang áp dụng PP như này:giảm tinh bột hết mức có thể ( e ăn sáng bình thương nhưng chỉ ăn cơm 1 bát vào buổi trưa còn tối khôg ăn cơm) mà vẫn đảm bảo có sữa và no bụng : nấu cháo loãng ăn -loãng tới độ mình cầm bát húp xi` soạp được ấy a,hay tối em nầu canh rau( mùa này đang nhiều cải cúc...) 1 tô bự + 1 lạng thịt bò trần ăn luôn đảm bảo vừa no bụng mà ko bị thiếu chất,
    E mới áp dụng được có 1 tuần.chưa có gì rõ rệt để đúc kết a
    E có câu hỏi này ,có chị nào biết trả lợi giúp a:em nghe bảo bí xanh luộc ăn liên tục trong 1 tháng vào buổi tối sẽ giảm được 2 kg nhưng ăn vậy ngán quá,nếu mình ép nước bí xanh uống(bí sống) tác dụng có tương đương không nhỉ? và nếu uống như thế có hại gì đến em bé ko a?
    Có gì mọi ng` cùng góp ý tìm cách tot nhất ,vì sự nghiệp sớm lại form a.
    oan tù tì ra cái gì ra cái này...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình có bầu 68kg 2 tháng giảm dc 11kg goy` nhưng cái bụng cứ tròn quay có mama nào có kinh nghiệm chia sẽ giúp với nào
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

lót dép ngồi hóng chiêu các mẹ thôi Hồi con gái em chưa bao giờ vượt đc ngưỡng 47kg , thế mà lúc lên bàn sanh những 68kg giờ con em đc 3 tháng rồi mà giờ mang váy bầu khối người tưởng chưa sanh phũ phàng thế đấy
    Sau tất cả những gì đã đến, đang đến và sẽ đến , sau tất cả những nước mắt , nụ cười , nơi bình yên nhất , nơi tràn ngập hạnh phúc nhất chính là gia đình thân yêu^^ :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc: