Em với chồng cũ ly hôn cách đây 4 năm khi ấy con trai em vừa tròn 2 tuổi. Vì con nên em với anh ấy vẫn giữ mối quan hệ bạn bè để con đỡ thiệt thòi. Tuy bố mẹ không sống chung một nhà nhưng vẫn cùng nhau chăm sóc thằng bé.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Công bằng mà nói, chồng em là người tử tế. Có điều anh vốn là con một, từ bé được bố mẹ cưng chiều, bao bọc quen rồi thành ra ham chơi. Khi có gia đình anh vẫn giữ lối sống thiếu trách nhiệm chỉ mải tụ tập, nhậu nhẹt chẳng mấy khi quan tâm tới suy nghĩ, mong muốn của vợ.

Anh kiếm ra tiền nhưng vì ham vui nên có đồng nào cũng “đốt” hết. Thậm chí càng về sau, anh sa ngã vào cờ bạc nợ nần càng nhiều, làm không đủ chơi, nợ cả xã hội đen khiến em phải xoay xở, nai lưng trả nợ cho cho không biết bao nhiêu lần, ít thì 50, 100 triệu, nhiều thì vài trăm. Tới căn nhà của hai vợ chồng cũng phải cắm sổ ngân hàng để lo cứu anh thoát khỏi chân tay giang hồ bởi nợ lãi ngày không trả kịp.

Nếu anh chỉ dừng lại ở cờ bạc, hạm chơi thì có lẽ em vẫn cắn răng cắn lợi chấp nhận chôn vùi cuộc đời theo anh. Đằng này không chỉ nợ nần chồng chất, anh còn quay sang cặp bồ. Khi em phát hiện 1 phần khoản tiền anh nói vay nợ xã hội là anh bớt ra để nuôi cô bồ bên ngoài thì em đã quyết định chia tay không nuối tiếc. Khi ấy anh cũng van xin níu kéo nhưng vết thương lòng anh gây ra cho em đã quá lớn. Nỗi đau bị phản bội với em không có phương thuốc nào có thể chữa lành được.

Sau khi ly hôn, em cố gắng cho chồng được gần gũi qua lại chăm con. Thi thoảng, trong câu chuyện anh vẫn bóng gió ngỏ ý muốn vợ chồng hàn gắn. Anh khẳng định đã hoàn toàn thay đổi, không cờ bạc cũng không nợ nần trai gái như trước. Tuy nhiên em vẫn nhất quyết không ngoảnh đầu lại.

Hôm biết em quyết định tái hôn, anh đến nhận đón con về chăm sóc để em có thể yên tâm lo cho cuộc sống mới. Lúc nhận được thiệp mời của em, anh mỉm cười bảo:

“Nhất định hôm ấy anh sẽ tới”.

Cứ nghĩ câu nói lấy chỉ là lời đãi bôi vậy mà ngày em tái hôn, anh đã đến. Đặc biệt anh không đi riêng 1 mình mà dẫn theo con em tới. Chắc có anh động viên, làm công tác tư tưởng từ trước nên thằng bé tỏ ra vui vẻ, hợp tác lắm. Tiến sát bên em, chồng cũ trao vào tay em 1 phong bì rồi bảo:

“Mừng cho em đã tìm được một người đàn ông tốt hơn anh, xứng đáng được em yêu thương hơn anh. Nhưng nếu như sau này em không hạnh phúc thì hãy quay về với bố con anh nhé. Anh và con vẫn ở nhà cũ đợi em”.

Nghe những lời nói ấy của chồng cũ, tự nhiên lòng em thắt lại các chị ạ. Em mừng vì anh đã trưởng thành hơn, vui vì anh đã nhận ra sai lầm và cũng có chút tiếc nuối bởi giá như anh biết suy nghĩ sớm hơn thì có lẽ nhà 3 người chúng ta đã không phải “ly tán” như vậy.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet