Thời gian này vợ chồng em căng thẳng lắm. Nghĩ tới chồng mà em nẫu gan nẫu ruột. Đứng giữ ngã ba đường chọn bố mẹ hay chọn chồng, em mệt mỏi quá các chị ạ.

Xuất phát điểm, em nghĩ chồng em cũng là người biết sống. Chúng em cưới nhau được 3 năm thì bố em bị đột quỵ liệt nửa người. Khi ấy anh trai chị dâu em đều đang làm ăn ở nước ngoài không về chăm ông được. Thương bố, em đề nghị chồng dọn về nhà ngoại ở để em tiện chăm sóc bố.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Khi ấy chồng em cũng vui vẻ chấp nhận ở rể. 3 năm trời anh ấy giúp em không quản ngày đêm túc trực bên bố vợ. Khách khứa họ hàng tới chơi nhìn anh ân cần chăm ông còn tưởng anh là con trai đẻ. Ai cũng tấm tắc khen bố mẹ em tốt phước có chàng rể hiền.

Cũng nhờ có chồng em chăm mà bố mới dần bình phục. Cụ đi lại được bình thường 1 thời gian thì anh trai em về nước. Tranh thủ còn minh mẫn, bố mẹ em làm di chúc. Ông bà sang tên toàn bộ nhà đất, tài sản cho con trai đứng tên để sau gánh trách nhiệm hương khói tổ tiên. Còn em, họ bảo phận gái đi lấy chồng, không còn liên quan nên không cho gì cả.

Thật ra sự phân biệt đối xử này của bố mẹ làm em khá hẫng hụt lại áy náy với chồng. Song khi ấy anh bảo:

“Đó là quyền của bố mẹ, mình phận làm con không đòi hỏi”.

Được chồng hiểu cho em cũng lấy làm mừng. Sau đó, anh đối với bố mẹ em vẫn hòa nhã, cởi mở như cũ. Tuy nhiên cách đây hơn tháng, anh trai em làm ăn vỡ nợ, bị ngân hàng xiết nợ mất hết nhà cửa. Nhà bố mẹ em cũng không giữ được thành ra phải đi ở trọ. Em bàn với chồng đón bố mẹ về ở cùng. Thật không ngờ anh ấy bảo:

“3 năm vừa rồi vợ chồng mình chăm sóc báo hiếu bố mẹ thế đủ rồi. Giờ anh hết trách nhiệm. Ngày trước họ di chúc không cho vợ chồng mình đồng nào là quyền của họ thì giờ chăm họ tiếp hay không là quyền của anh. Nếu em muốn đón họ về đây, mình ly hôn”.

Chồng em tuyên bố xanh rờn như thế, cương quyết không cho em thương lượng thêm. Tới lúc này em mới hiểu, thực ra trong lòng anh vẫn hận bố mẹ vợ cư xử không công bằng. Em cũng hiểu bố mẹ em có phần không phải, song phận làm con, em làm sao thấy bố mẹ như thế mà không lo. Giờ em nên làm thế nào hả mọi người.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet