Em với bạn trai quen nhau được hơn năm thì hai đứa dọn về sống chung. Trước giờ em có lối suy nghĩ thoáng, thấy cả hai đã trưởng thành, lại xác định chuyện tình cảm với nhau nên sống cùng trước cưới em cũng không gò bó giữ gìn. Quan trọng hơn, trong thời gian yêu, anh đã đưa em về nhà giới thiệu, bố mẹ anh đều tán thành cho hai đứa lấy nhau.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Nói về hoàn cảnh, bạn trai em xuất thân tỉnh lẻ, điều kiện gia đình không khá giả gì, có thể nói so với nhà em là cả 1 khoảng cách lớn. Song đổi lại, bản thân anh là người hiểu chuyện, bố mẹ anh cũng hiền lành, quý người. Mỗi lần em về chơi họ đón tiếp niềm nở, thân thiện lắm. Anh cũng vậy, luôn tỏ ra quan tâm, săn sóc em chu đáo. Em nghĩ đời con gái chọn chồng chỉ cần có thế, không đòi hỏi hơn.

Xác định sẽ cưới nên em không kế hoạch. Bạn trai nói, tạm thời anh chưa muốn cưới vội vì lo cho công việc ổn định. Em có bầu lúc nào sẽ cưới lúc đó cũng không sao.

Cuối tháng trước em thử que hai vạch. Đúng như những gì đã nói, bạn trai em mừng lắm, hôm sau anh đưa em về nhà xin bố mẹ cho cưới. Có điều khi quay trở lại thành phố, anh lại rào trước đón sau bảo trước khi kết hôn anh muốn giao kèo một điều kiện là muốn em cho anh ấy cùng đứng tên vào sổ đỏ căn hộ riêng em đang ở. Đó là căn chung cư cao cấp bố mẹ tựng cho em lúc mới ra trường. Anh nói:

“Khi quyết tâm thành vợ thành chồng, anh không thích phân biệt của chung của riêng. Về sống cùng em trong căn hộ nhà vợ mua, anh sẽ có cảm giác mình như kẻ ở rể”.

Nghe anh ấy nói, em có chút sững sờ bởi chuyện này thật sự em không ngờ tới. Thậm chí anh ấy rất kiên quyết với giao kèo ấy. Anh bảo rõ em đồng ý thỏa thuận thì mới cưới, còn không cứ đợi khi nào anh tự mua được nhà sẽ rước em về làm vợ trong khi bụng em thì mỗi ngày một to. Tuy không thẳng thừng nói ra nhưng rõ ràng anh ấy đang cố tình tính toán dồn ép em.

Thực ra chuyện đứng tên sổ đỏ em không quan trọng, nhưng lối hành xử và cách suy nghĩ của chồng tương lai  làm em thất vọng vô cùng. Em đang nghĩ, liệu anh ấy có thật lòng yêu hay chỉ đến với em vì muôn vàn lý do khác.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet