Dù bú mẹ hay bú bình thì trẻ sơ sinh ăn bao nhiêu Ounce vẫn là điều khiến các mẹ lo lắng

Tất cả các em bé đều phát triển với tốc độ khác nhau và có nhu cầu dinh dưỡng khác nhau. Nhưng trẻ sơ sinh ăn bao nhiêu Ounce, liệu con có bú đủ hay không là mối quan tâm chung của các bậc cha mẹ. Trẻ sơ sinh đòi hỏi lượng thức ăn khác nhau tùy thuộc vào trọng lượng cơ thể, sự thèm ăn và tháng tuổi, điều này có thể làm tăng thêm sự nhầm lẫn. May mắn thay, các chuyên gia đưa ra một số khuyến nghị.

Trẻ sơ sinh ăn bao nhiêu Ounce?

Ounce là gì?

trẻ sơ sinh ăn bao nhiêu Ounce

Các mẹ luôn lo lắng không biết con bú có đủ hay không

Ounce viết tắt là Oz, là một đơn vị đo quốc tế có trọng lượng là 28.34 gr (28.3495231). Điều này gây ra một số nhầm lẫn vì trong pha chế bartender đa số là chất lỏng nên phải dùng thang đo là fluid ounce. Đơn vị chính xác của fl oz theo chuẩn Hoa Kỳ là 29.57353 ml. Chúng ta thường tính tròn là khoảng 30ml.

Ví dụ: Bé uống 4 Ounce là 120ml, 5 Ounce là 150ml.

Hướng dẫn lượng sữa trẻ sơ sinh ăn hàng ngày

Trừ khi bác sĩ nhi khoa có lời khuyên cụ thể khi chăm sóc trẻ sơ sinh, một trong những điều quan trọng nhất mẹ có thể làm là lắng nghe dấu hiệu đói và no của trẻ, thay vì cho trẻ ăn một lượng cụ thể hoặc tuân theo một lịch trình nghiêm ngặt.

Em bé thực sự đang làm những công việc quan trọng trong vài tuần đầu tiên của cuộc đời. Tất cả những điều đó đang giúp em bé phát triển với tốc độ đáng kinh ngạc.

Nhưng bạn có thể tự hỏi trẻ sơ sinh của bạn thực sự cần ăn bao nhiêu. Dưới đây là hướng dẫn cho ăn dành cho những người mới làm cha mẹ.

>>> Có thể bạn quan tâm: 11 biện pháp ngăn ngừa hội chứng đột tử ở trẻ sơ sinh

Bảng lượng sữa cho trẻ sơ sinh một năm đầu đời

24 giờ sau sinh

Không có gì lạ khi trẻ sơ sinh rất buồn ngủ trong 24 giờ đầu đời. Khoảng thời gian 24 giờ đầu tiên sau khi sinh là lúc em bé học cách ăn theo đúng nghĩa đen và đủ tỉnh táo để ăn. Đừng quá lo lắng nếu bé không tỏ ra hứng thú với việc ăn hai giờ một lần theo lịch trình.

Một nghiên cứu cho thấy, trung bình, trẻ sơ sinh bú sữa mẹ ăn khoảng 8 lần và có 3 lần tã ướt hoặc bẩn trong 24 giờ đầu đời. Hãy nhớ rằng cho đến khi sữa về (khoảng ngày thứ 3 sau sinh), em bé chỉ bú sữa non.

Sữa non giống như siêu thực phẩm cô đặc chứa đầy calo và chất dinh dưỡng, đó là lý do tại sao nó vẫn đủ dù chỉ với một lượng nhỏ trong vài ngày đầu tiên. Hãy nghĩ chất lượng hơn số lượng.

Trung bình, một đứa trẻ sơ sinh khỏe mạnh sẽ chỉ uống khoảng 1/2 Ounce sữa non trong 24 giờ đầu đời. Tất nhiên, mỗi em bé đều khác nhau.

Khi nào nên bắt đầu cho trẻ ăn sữa

bé sơ sinh ăn bao nhiêu Ounce

Em bé được khuyến khích cho bú sớm

Trẻ sơ sinh đặc biệt tỉnh táo nhất một hoặc hai giờ sau khi sinh, đó là lý do tại sao điều quan trọng là bắt đầu cho con bú càng sớm càng tốt. Nếu bỏ lỡ giai đoạn tích cực đó, em bé có thể buồn ngủ hơn sau đó, điều này khiến việc tập ngậm bắt đầu cho lần bú đầu tiên đó trở nên khó khăn hơn.

Nếu trẻ không có dấu hiệu muốn ngậm, bạn nên tiếp tục cho trẻ bú mẹ sau mỗi hai đến ba giờ. Có thể mất nhiều thời gian thực hành, vì vậy điều quan trọng là phải kiên nhẫn vì bé đang tìm ra cách tốt nhất để ngậm bắt vú.

Ghi lại số lần cho ăn và số lần tã ướt và bẩn. Y tá và bác sĩ của bạn sẽ có thể giúp bạn xác định xem con bạn có cần bú thêm hay không.

Cho ăn theo trọng lượng

Theo ước tính sơ bộ, em bé nên ăn 2,5 ounce cho mỗi pound (0.45) mà chúng cân nặng. Vì vậy, nếu em bé nặng 10 pound (4,5kg), trẻ nên ăn tổng cộng 25 Ounce (750ml) sữa mỗi ngày.

Học viện Nhi khoa Hoa Kỳ (AAP) giải thích rằng sau vài ngày đầu tiên, trẻ sơ sinh bú sữa công sẽ uống khoảng 2 đến 3 Ounce (60 đến 90 ml) sữa công thức sau mỗi lần bú. Em bé sẽ cần ăn khoảng ba đến bốn giờ một lần. Điều này khác với một em bé bú sữa mẹ, thường sẽ ăn hai đến ba giờ một lần.

Khi em bé được 1 tháng tuổi, chúng nên ăn khoảng 4 Ounce (120ml) mỗi bốn giờ.

Nếu tôi nuôi con bằng sữa mẹ thì sao?

Nếu bạn đang cho con bú sữa mẹ hoàn toàn, bạn sẽ không đo số lượng thức ăn cho trẻ bú. Thay vào đó, bạn chỉ cần cho trẻ ăn theo nhu cầu hoặc bất cứ khi nào trẻ muốn.

Nói chung, trong những tháng đầu đời, trẻ sơ sinh sẽ ăn khoảng hai đến ba giờ một lần, nhưng điều này sẽ thay đổi. Mốc thời gian cho ăn bắt đầu từ khi trẻ bắt đầu bú mẹ.

Ví dụ, trong vài tuần đầu tiên, nếu em bé bắt đầu ăn lúc 2 giờ chiều và bú sữa mẹ trong 40 phút, trẻ có thể sẵn sàng ăn lại lúc 4 giờ chiều. Đôi khi con bạn có thể bú nhiều hơn hoặc ít hơn. Bé có thể muốn bú nhiều hơn nếu bị ốm. Cho con bú là một cơ chế thoải mái và tăng cường miễn dịch. Chúng có thể muốn ăn nhiều hơn nếu chúng đang trải qua giai đoạn tăng trưởng vượt bậc và cần thêm một số calo.

Vì vậy, đừng lo lắng, bạn không thể cho trẻ bú sữa mẹ hoàn toàn quá mức.

Em bé của bạn sẽ báo hiệu cho bạn biết khi chúng đã no bằng cách đẩy ra xa hoặc bằng cách ngừng ngậm, cho đến khi chúng sẵn sàng trở lại. Và nếu bạn đang hút sữa hoàn toàn, hãy tuân thủ các phương pháp tự chăm sóc để giúp duy trì nguồn sữa của bạn và theo dõi các dấu hiệu của bé để biết lượng sữa cần cho bé bú.

Tốt nhất là bạn nên cho bé ăn khi chúng đói, thay vì tuân theo một lịch trình nghiêm ngặt.

Nếu bạn đang hút sữa và cho con bú bình, bạn hoàn toàn có thể biết con bạn đang bú bao nhiêu sữa mẹ mỗi lần bú, nhưng nếu bạn đang cho con bú trực tiếp từ vú mẹ, việc đo lượng sữa của trẻ sẽ khó hơn nhiều. Và điều đó không sao.

Em bé bú sữa công thức thì sao?

trẻ sơ sinh ăn bao nhiêu Ounce là đủ

Công thức chung là 2 Ounce cho mỗi poung cân nặng của bé

Trẻ sơ sinh bú sữa công thức sẽ mất khoảng 1 đến 2 Ounce mỗi lần bú trong tuần đầu tiên, tăng dần cho đến khi trẻ bú 3 đến 4 Ounce mỗi lần bú vào cuối tháng đầu tiên. Trẻ bú sữa công thức có xu hướng ăn ba đến bốn giờ một lần và có xu hướng ăn theo lịch trình dễ đoán trước hơn trẻ bú mẹ.

Theo quy tắc chung, mẹ nên cho trẻ ăn 2,5 ounce sữa công thức cho mỗi pound trọng lượng cơ thể hàng ngày, Amy Lynn Stockhausen, MD, phó giáo sư về nhi khoa tổng quát và y học vị thành niên tại Trường Y và Công thuộc Đại học Wisconsin cho biết. Nhưng một lần nữa, điều quan trọng là bạn phải lắng nghe những dấu hiệu của trẻ hơn là chỉ cho trẻ uống một lượng sữa công thức cụ thể.

Trong vài tuần đầu tiên, nếu trẻ không thức dậy vào nửa đêm để ăn, bạn nên đánh thức trẻ. AAP khuyến nghị đánh thức trẻ sơ sinh để ăn sau khi ngủ 4-5 giờ trong vài tuần đầu sau khi sinh.

• 1 đến 3 tháng tuổi

Trong khoảng thời gian từ 1 đến 3 tháng, sự thèm ăn của bé sẽ tăng lên và chúng sẽ khóckhi nào chúng đói. AAP nói rằng một em bé 2 tháng tuổi thường sẽ ăn 4 đến 5 Ounce sau mỗi ba đến bốn giờ.

• 4 đến 6 tháng tuổi

Theo Trung tâm Kiểm soát và Phòng ngừa Dịch bệnh Hoa Kỳ, hầu hết trẻ sơ sinh sẵn sàng bắt đầu ăn dặm khi được 6 tháng tuổi . Tuy nhiên, vì tất cả các trẻ sơ sinh đều khác nhau, nên con bạn có thể tuân theo một mốc thời gian hơi khác. Vì vậy, làm thế nào bạn có thể biết khi nào em bé của bạn đã sẵn sàng?

Những em bé đã sẵn sàng thử đồ ăn dặm có xu hướng biểu hiện một số dấu hiệu, bao gồm:

Làm chủ kỹ năng nắm bắt

Phát triển kiểm soát đầu và cổ

Mất phản xạ đẩy lưỡi tự động đẩy thức ăn ra khỏi miệng

Trẻ nhỏ hơn 4 tháng chưa phát triển các kỹ năng cần thiết này, vì vậy không bao giờ được bắt đầu cho trẻ ăn dặm trước 4 tháng. Khi lần đầu tiên cho trẻ ăn thức ăn đặc, hãy cố gắng cho con bạn ăn khoảng 1 đến 2 muỗng canh thức ăn hai lần mỗi ngày.

Thức ăn đặc không nên thay thế sữa mẹ hoặc sữa công thức như nguồn chất dinh dưỡng chính trước 12 tháng tuổi. Thật vậy, trẻ sơ sinh vẫn nên bú khoảng 4 đến 6 Ounce mỗi lần bú khi chúng được 4 tháng tuổi. Theo AAP, khi trẻ được 6 tháng tuổi, trẻ có thể mất nhiều hơn - lên đến 8 ounce mỗi bốn hoặc năm giờ.

Hãy nhớ rằng ngay cả sau khi cho trẻ ăn dặm, sữa mẹ hoặc sữa công thức vẫn là nguồn thức ăn chính của bé trong suốt năm đầu tiên. Theo AAP, khi được 6 tháng, con bạn nên tiêu thụ từ 6 đến 8 Ounce sữa công thức trong mỗi lần bú từ 4 đến 5 lần mỗi ngày. Khi được 6 tháng, trẻ vẫn nên bú mẹ sau mỗi bốn đến năm giờ.

• 6 đến 9 tháng tuổi

Khi một em bé được 6 đến 9 tháng tuổi , gần như tất cả lượng calo của chúng vẫn phải đến từ sữa mẹ hoặc sữa công thức . Đối với trẻ bú sữa công thức ở độ tuổi này, điều đó thường có nghĩa là không quá 32 ounce sữa công thức mỗi ngày.

Vì em bé của bạn vẫn nhận được hầu hết calo từ sữa mẹ hoặc sữa công thức, nên đừng căng thẳng về việc khiến trẻ ăn hết miếng này đến miếng khác, cho dù là ở nhà hay ra ngoài đi chơi. Bạn có thể cho trẻ ăn bất cứ khi nào bạn ngồi xuống ăn — thức ăn khô ở thời điểm này thiên về nghi thức và sự tiếp xúc hơn là dinh dưỡng. Ở độ tuổi này, bạn có thể cho trẻ ăn những thức ăn như: Ngũ cốc đơn hạt tăng cường chất sắt cho trẻ em; Thực phẩm xay nhuyễn , bao gồm rau, trái cây và thịt; Thức ăn có thể dùng tay để nhón như rau và trái cây; Sữa chua; Phô mai Cottage.

Để xác định các phản ứng dị ứng có thể xảy ra hoặc các vấn đề tiêu hóa, một số chuyên gia khuyên bạn chỉ nên giới thiệu một loại thực phẩm tại một thời điểm.

• 9 đến 12 tháng tuổi

Ở độ tuổi này, trẻ sơ sinh cần tiếp tục có khoảng 7 đến 8 Ounce chất lỏng mỗi lần bú, thường giới hạn 32 ounce sữa công thức trong 24 giờ. “hi được 9 đến 12 tháng, khoảng một nửa lượng calo của trẻ sẽ đến từ thức ăn và nửa còn lại từ sữa mẹ hoặc sữa công thức.

Trẻ sơ sinh đang lớn có xu hướng có khẩu vị thích phiêu lưu, chúng đã học được khẩu vị ăn ngon, vì vậy đừng ngại cho chúng những món ăn thân thiện với trẻ sơ sinh nếu bố mẹ ăn và em bé cứ nhìn thòm thèm. Nếu chúng muốn nhiều hơn, hãy cho chúng ăn nhiều hơn, nhưng nếu chúng đẩy thức ăn ra xa, đừng đưa thêm nữa.

Em bé thích chơi với thức ăn của chúng, vì vậy bạn cũng nên cân nhắc sử dụng sữa chua hoặc bột yến mạch để nhúng rau hoặc bánh quy giòn nguyên hạt. Chỉ cần nhớ đảm bảo thức ăn được chế biến an toàn và tránh những thức ăn nhỏ, tròn, cứng hoặc kích thước bằng đường thở của trẻ.

• Sau 12 tháng

Sau sinh nhật đầu tiên, hầu hết lượng calo mà bé tiêu thụ sẽ đến từ thức ăn trên bàn đã được thái nhỏ. Để đáp ứng nhu cầu canxi của trẻ, hãy cho em bé một cốc sữa nguyên chất vào bữa ăn chính và với bữa ăn nhẹ. Hướng dẫn Chế độ ăn uống của Bộ Nông nghiệp Hoa Kỳ khuyến nghị trẻ mới biết đi tiêu thụ 700 mg canxi mỗi ngày (tương đương với 2 đến 3 cốc sữa mỗi ngày), nhưng điều quan trọng cần lưu ý là không phải tất cả đều đến từ sữa.

Vậy là mẹ đã hết thắc mắc trẻ sơ sinh ăn bao nhiêu Ounce là đủ đúng không? Hãy nhớ rằng trong 1 năm đầu đời, dinh dưỡng của trẻ vẫn đến từ sữa nên đừng quá nôn nóng cho trẻ ăn dặm. Mọi em bé đều có một thời điểm và trẻ sẽ làm quen khi đến đúng thời điểm.

Xem bài gốc tại:

https://www.healthline.com/health/parenting/how-many-ounces-do-newborns-need-to-eat#next-steps

Xem thêm bài viết liên quan:

Tổng hợp những cách chăm sóc trẻ sơ sinh sai lầm nhiều mẹ mắc

Bé khóc dạ đề do không chịu kiêng cữ, quan niệm sai lầm và sự thật

Lợi ích massage cho bé và mẹo an toàn mẹ cần biết