Ai bảo không nên xài thẻ tín dụng chứ em thấy từ ngày có nó tiện vô cùng đó mẹ ơi. Không chỉ thế mà nó còn là xu hướng hiện nay nữa đó.

>>> Đi buôn đất nhờ mỗi ngày bỏ ống heo 30 ngàn: Sau 10 năm có 5 tỷ

Bây giờ đâu còn mấy công ty trả lương bằng tiền mặt, đa phần họ đều trả qua thẻ ngân hàng và việc của mình là dùng nó như thế nào. Có người chọn cách rút phần lớn tiền mặt ra dùng để xài là chính, nhưng cũng có người chọn cách để trong tài khoản đó và chỉ rút một ít tiền mặt để chi tiêu cho các khoản không thể xài bằng thẻ chẳng hạn như đi chợ….

Có chị gái nọ em quen kể năm nay cũng tầm 30 tuổi, đã có chồng và 2 con nhỏ. Tổng thu nhập của 2 vợ chồng là 22 triệu đồng và chỉ đủ xài chứ không thể tiết kiệm được. Chị kể mỗi tháng chị có rất nhiều khoản chi, trong đó về cơ bản cũng giống bao người, chị có các khoản điện, nước, Internet,… Vì việc chi tiêu phụ thuộc lớn vào đồng lương nhận hàng tháng, cho nên nếu tháng nào công ty của 2 vợ chồng trả lương trễ thì chị buộc phải vay mượn bạn bè, đồng nghiệp hay người thân để tạm chi các khoản bắt buộc này. Chị thấy em xài thẻ tín dụng đã quá, nên cũng hỏi em với mấy người bạn là có nên dùng không và nếu có thì nên chi cho khoản nào?

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet. 

Trong kế sách chia sẻ bí quyết chi tiêu tiết kiệm và có dư, có người nói không nên xài thẻ tín dụng vì nó dễ tạo thói quen cho mẹ xài xả láng mà không kiểm soát được, nhưng đó là một phần thôi, nếu biết cách vận dụng và quản lý tốt, em tin chắc mẹ sẽ thích sau khi sử dụng.

Em xài thẻ tín dụng đến nay chắc cũng được 4 5 năm rồi, hồi mới đầu xài em cũng lo lắm. Bởi vì cứ nghe người ta hù nào là quẹt cho sướng tới tháng trả mới thấy cảnh, rồi giữ cho kỹ chứ lỡ mất phát là toi, kẻ xấu có thể quẹt vô tội vạ và người trả tiền là mình… Nhưng mà trước đó em đã được khuyên và hướng dẫn cách xài, thấy tiện lắm nè mẹ nha.

À, muốn được cấp thẻ tín dụng này, mẹ phải có CMND và bảng lương (tùy ngân hàng sẽ yêu cầu mẹ nộp bảng lương 03 tháng hoặc 06 tháng gần nhất) hoặc một số ngân hàng sẽ không yêu cầu nộp bảng lương mà cấp thẻ tín dụng theo tính chất bắc cầu, nghĩa là yêu cầu mình xuất trình thẻ tín dụng của ngân hàng khác đã được cấp trước đó…

Tùy theo năng lực tài chính của mình và lịch sử tín dụng mà mẹ sẽ được cấp hạn mức khác nhau, có người được 25, 30, 40 triệu hay nhiều hơn.

Rồi giờ nắm được hạn mức tín dụng thì mẹ phải hiểu là mình được quyền dùng số tiền trong thẻ trong hạn mức được cấp. Về cơ bản đây là loại thẻ dùng trước và trả tiền sau. Tuy nhiên, mẹ lưu ý là không được rút tiền, việc rút ra có thể sẽ phải mất phí, khá cao đó.

Nên nhớ khi được cấp thẻ tín dụng, mẹ đọc kỹ hướng dẫn sử dụng, đặc biệt là chỗ thời điểm chốt sao kê và thời điểm yêu cầu thanh toán.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Vietnambiz. 

Em lấy ví dụ như thẻ tín dụng ngân hàng của em đang xài đi, có quy định ngày chốt sao kê là ngày 20 hằng tháng và ngày trả tiền là ngày 5. Vậy thì các giao dịch từ ngày 20/01/2021 đến ngày 20/02/2021 sẽ được chốt và được trả vào ngày 05/3/2021. Tương tự áp dụng với các tháng sau.

Mẹ biết cách vận dụng quãng thời gian này trong việc mua sắm cũng như chi cho việc thanh toán các hóa đơn điện, nước, Internet… thì lợi lắm đó. Chưa hết, một số ngân hàng hiện nay còn tung ra nhiều chính sách khuyến mãi để thu hút khách hàng, họ đưa ra các lĩnh vực chi tiêu và áp dụng mức chiết khấu (mức giảm giá) theo số tiền mình đã chi tiêu, được hoàn trả vào kỳ chi tiêu kế tiếp.

Chẳng hạn như chi tiêu mua sắm siêu thị thì được chiết khấu 2% hay 3%... và tất nhiên, mức này luôn có giới hạn tối đa, điển hình như tiền hoàn lại tối đa được 700 ngàn đồng.

hình ảnhẢnh minh họa. Nguồn: Báo Công thương và Internet. 

Mỗi tháng em thường áp dụng cách này, và cứ theo định kỳ em theo dõi bảng sao kê để biết trong tháng đó mình đã xài mục nào và bao nhiêu rồi sau đó, đợi đến ngày phải thanh toán, em dùng tài khoản ngân hàng nhận lương thực hiện chuyển khoản để trả cho nợ thẻ tín dụng. Tháng này xài nhiều thì tháng sau em tiết chế xài ít lại. Và như vậy, em thấy rất tiện, không phải ra ngân hàng rút tiền nhiều lần lại tốn thêm mấy khoản phí rút lắt nhắt không đáng, lại vừa giảm rủi ro giữ quá nhiều tiền mặt bên người dễ bị trộm cướp nữa và để dành tiết kiệm được một khoản. 

Hết rồi đó, mẹ nếu chưa xài thì cứ xem cân nhắc đăng ký xài nha, nhờ đó mà xoay được dòng tiền, không phải lo lắng khi tới tháng mà công ty chưa kịp trả lương cho mình.