Bạn đang cần tìm bài văn mẫu “Tác dụng của sách đối với đời sống con người”? Bạn được giao đề bài nhưng không biết cách lên dàn ý cũng như triển khai ý tưởng? Bạn muốn học hỏi những cách hành văn hay, độc đáo? Bài văn về tác dụng của sách dưới đây sẽ giúp bạn tìm ra lời giải đáp.

hình ảnh

Bài Văn Mẫu Về Tác Dụng Của Sách

Giới trẻ ngày nay đã xa dần với thói quen đọc sách mỗi ngày bởi thời đại công nghệ thông tin bùng nổ, văn hóa nghe - nhìn “lấn át” văn hóa đọc. Bạn có phải một trong số đó? 

Thực tế, không thể phủ nhận sức ảnh hưởng của công nghệ thông tin đối với xã hội. Song, sách cũng là một lựa chọn tốt trong hành trình tiếp thu tri thức của nhân loại. Nếu đặt lên “cán cân”, liệu lướt web có thực sự là thói quen tốt thay vì đọc sách mỗi ngày?

Sách là chiếc “áo giáp” cần trang bị trong hành trình đến với tri thức

Thật vậy, những cuốn sách chứa đựng những câu trả lời xác đáng cho hàng ngàn câu hỏi vì sao. Bởi sách vốn là nguồn tài nguyên vô tận được đúc kết từ thời cổ chí kim, vì thế nên kiến thức có được từ những trang sách là những bài học và những câu trả lời tinh túy nhất, sâu sắc nhất. 

Ta học được kiến thức gì từ những cuốn sách?

Nếu bạn hứng thú và đam mê với khoa học vũ trụ, thì những câu chuyện thực tế của các nhà khoa học thời đại trước sẽ mang lại cho bạn một trải nghiệm chân thực và hết sức thú vị. 

Top 5 cuốn sách được các bạn trẻ tìm đọc nhiều nhất mà bạn có thể tham khảo: 

• Vũ trụ trong vỏ hạt dẻ (Stephen Hawking)
  • Sổ Tay Phi Hành Gia (Chris Hadfield), 
  • Vũ Trụ Song Song (Brian Greene)
  • Vũ Trụ (Carl Sagan)
  • Vũ Trụ Siêu Việt (Stephen Hawking & Leonard Mlodinow)

Nếu bạn là người ham học hỏi, thích “tò mò” về thế giới xung quanh và thường đặt ra các câu hỏi: Tại sao lá cây lại màu xanh?, Tại sao bút máy có thể tự động chảy ra mực?

Hay Tại sao con người lại xuất hiện?... thì đừng ngần ngại mà không khám phá ra những đáp án khiến bạn cảm thấy thế giới thật kì diệu. Đáp án nằm ở những cuốn sách về khoa học tự nhiên và vật lý, điển hình như: 10 Vạn câu hỏi vì sao, Lịch sử tự nhiên, Bí mật của nước,..

Bạn là người thích nấu ăn và muốn học hỏi thêm nhiều món ăn khác nhau từ các nước khác? Sách dạy nấu ăn có thể giúp bạn. Internet hiện cũng có rất nhiều các công thức dạy nấu ăn, vậy tại sao chúng ta phải đọc sách? 

Vì những cuốn sách này không những cung cấp các “cẩm nang” nấu ăn ngon mà còn mang lại những câu chuyện đời thực khiến bạn thích thú hơn với việc nấu nướng, như cuốn Từ đam mê nấu ăn ngon (Ngô Thanh Hòa), Thực đơn ngày bận rộn (Mai Oanh)..

Không những vậy, có rất nhiều cuốn sách lớn nhỏ xuất bản dành cho học sinh, sinh viên, giáo viên, giảng viên để phục vụ cho việc học tập. Với đầy đủ các môn học như: Toán, Ngữ Văn, Vật lý, Sinh học,.. và đặc biệt là Tiếng Anh. Thậm chí có rất nhiều cuốn sách dạy Tiếng Anh cho những em nhỏ với nhiều màu sắc hấp dẫn để khiến cho việc tiếp thu kiến thức hiệu quả nhất. 

hình ảnh

Sách là “món ăn tinh thần” giúp bạn hoàn thiện nhân cách và nhận ra giá trị cuộc sống

Nhân cách của mỗi người được hoàn thiện từng ngày, mỗi cuộc đời đi qua, mỗi thời địa diễn tiến trong mỗi trang sách đều giúp ta nhìn nhận lại chính mình và hoàn thiện mình theo cách mình muốn và cách xã hội cần.

Những cuốn sách mang câu chữ giản dị, những tản văn nhẹ nhàng về gia đình nhắc chúng ta những điều đơn giản mà chúng ta chợt quên. Chẳng hạn như việc dành nhiều thời gian hơn cho gia đình, đặc biệt là cha mẹ (Căn Phòng Khóa (Emma Donoghue); Ba ơi, mình đi đâu? (Jean–Louis Fournier)...)

Những cuốn sách dạy chúng ta về cách đối nhân xử thế, học cách trở thành một người tốt trên thế giới nhỏ bé này (Đắc nhân tâm)

Những mẩu chuyện nhỏ trong “Wabi Sabi Thương những điều không hoàn hảo”, “Trân Trọng Chính mình” khiến bạn sống chậm lại, biết yêu thương người khác và yêu thương chính mình.

hình ảnh

Tổng Kết

Dù chúng ta đang sống trong thời đại công nghệ hóa lên ngôi nhưng sách vẫn không thể thiếu bởi tác dụng của sách đối với đời sống của con người là vô cùng quan trọng. Mỗi một cuốn sách mang một màu sắc khác nhau khiến tri thức và tâm hồn con người trở nên sâu rộng và phong phú. Hãy dành thời gian đọc sách mỗi ngày, để trở thành phiên bản hoàn hảo nhất của chính bạn!

Bài viết thuộc tác giả ngocanhbka - thành viên Cong dong phu nu lon nhat Viet Nam! Nếu bạn sử dụng bài viết cho mục đích cá nhân, vui lòng ghi rõ! Xin cảm ơn!

-----------------------------------------------------------------------------------------------

Có thể bạn quan tâm:

Học Sinh Cần Phải Làm Gì Để Phát Triển Đất Nước?

Thế Nào Là Bữa Ăn Hợp Lý Và Giàu Dinh Dưỡng?