Có bao giờ chị em thắc mắc sao gà ngoài hàng quán da vàng ươm, trông rất bắt mắt, còn nhà mình luộc gà cứ bị nứt toác không? Tất cả đều có bí quyết hết đấy ạ. Năm nay cúng mùng 3 mà có luộc gà, chị em cứ theo các bước dưới đây em chia sẻ từ trang phunutoday để trổ tài nha, đảm bảo cả nhà sẽ bất ngờ cho xem.

1. Chọn gà chuẩn

Muốn có con gà luộc ngon thì điều cơ bản là chị em phải chọn được con gà ngon. Nên chọn gà ta nặng từ 1,5-2kg là vừa. Khi chọn, chị em chú ý thân gà nên nhỏ gọn, săn chắc, ức nhỏ chứng tỏ thịt không bị nhão. Gà không bị đốm đen hay thâm tím, nổi nốt… Nếu thấy da gà dai, vàng mà mỡ trắng chứng tỏ gà bị tẩm thuốc vàng, chị em chớ mua nhé. Để kiểm tra thịt gà có săn chắc không, chị em dùng tay ấn vào mình, lườn hoặc đùi gà, nếu thịt không đàn hồi mà có dấu hiệu nhão, trơn, bị lõm… chứng tỏ gà đã bị tiêm nước hoặc thậm chí dung dịch nước pha hàn the, tuyệt đối không mua nhé.

2. Luộc gà bằng nước nóng

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: Dienmayxanh

Gà sau khi làm sạch lông và phần nội tạng, chị em nên rửa với muối hạt, để ráo trước khi mang đi luộc nhé.

Nước luộc gà nên có hành lá và gừng thái nhỏ để khử mùi. Nhiều chị em chỉ dùng nước bình thường nên gà sau khi luộc vẫn còn “mùi lông” hơi hăng. Hãy đun nóng một nồi nước, thêm hành lá và gừng thái nhỏ. Lưu ý nên chọn nồi lớn hơn con gà để có thể dễ xoay chuyển, không chọn nồi quá nhỏ, gà sẽ không chín đều vì có những mặt không tiếp xúc được với nước. Ngoài ra, sai lầm của nhiều chị em là thả gà vào luộc từ khi nước lạnh hoặc đợi đến khi nước sôi. Cho gà vào lúc nước đang sôi là nguyên nhân khiến da gà bị nứt, không còn đẹp mắt. 

Một sai lầm nữa của nhiều chị em là nghĩ cần nêm gia vị để tăng mùi thơm cho món ăn. Tuy nhiên, thực tế là gà ngon nhờ vị nguyên bản của nó. Vì thế, như em đã nói ở trên, chị em chỉ cần cho hành lá và gừng vào là đủ, hoặc có thể thêm chút xíu muối chứ đừng nêm gia vị hay ướp gà trước nhé.

3. Luộc gà phải nhúng 3 lần

Nghe qua có vẻ kỳ lạ nhưng đây chính là bí quyết để giữ cho da gà không bị nứt mà thịt cũng ngon hơn. Ngay khi thả gà vào nồi nước nóng, chị em nhanh chóng cầm cổ gà nhấc ra, đợi 30 giây sau lại thả vào. Sau đó lại lấy ra và thả vào sau 30 giây. Hãy lặp đi lặp lại động tác này 3 lần cho da gà quen với nhiệt độ nước nóng nhé!

Sau khi nhúng 3 lần, chị em cho hẳn gà vào nồi nước, đậy nắp, đun thêm khoảng 20-30 phút là được, không nên luộc quá lâu khiến gà bị cứng và khô. Khi nước sôi, hãy chỉnh nhỏ lửa lại để gà chín từ từ. Nếu đun lửa quá to, gà nhanh chín nhưng da sẽ bị co lại có thể gây nứt. Khi luộc, chị em cũng cần lưu ý để gà ngập nước sẽ giúp thịt chín đều hơn. Gà chín, chị em lấy ra cho ngay vào thau nước lạnh để da gà giòn hơn, màu sắc sáng đẹp, nhìn ngon hơn rất nhiều.

4. Dùng chính mỡ gà phết lên da tạo độ vàng óng

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: Dienmayxanh

Có thể nhiều chị em không biết đến bước này, hoặc chỉ dùng nghệ để làm vàng da gà. Nhưng hãy thử dùng chính mỡ gà nhé. Chị em lấy mỡ gà từ bụng và cổ gà đem áp chảo để ra nước mỡ. Lưu ý khi áp chảo mỡ gà nên đậy nắp để tránh mỡ văng gây bỏng nhé chị em.

Sau khi áp chảo lấy được phần nước mỡ gà, chị em trộn khoảng 20-30ml nước mỡ với một ít bột nghệ, khuấy đều để nước mỡ có màu vàng. Nhớ đừng cho quá nhiều nghệ sẽ làm da bị đắng nhé, cũng không nên cho nghệ vào nồi nước luộc vì có thể làm gà có mùi nghệ khá nồng, rất khó ăn. Chờ cho nghệ lắng thì chị em dùng nước mỡ này phết lên da gà. 

Nhiều chị em thắc mắc nên phết lúc vừa mới luộc xong còn nóng hay khi đã nguội? Câu trả lời là vừa vớt gà ra khỏi nồi nên cho ngay vào nồi nước lạnh để da giòn. Sau khi gà nguội lấy ra để ráo rồi phết phần mỡ này lên nhé. Chị em chú ý chỉ phết phần nước mỡ đừng lấy cả phần cặn của bột nghệ. 

Ngoài ra, trước khi chặt gà, chị em có thể cho gà vào ngăn mát 15 phút thì khi chặt miếng thịt trông sẽ ngon hơn, không bị vỡ nát. 

Trên đây là 3 điều cơ bản và chị em nên nằm lòng để gà luộc dâng cúng mùng 3 vừa đẹp mắt vừa ngon.