Giờ đi ăn hàng quán khá tốn kém lại không đảm bảo vệ sinh, nên nhiều người đã chịu khó đi mua thực phẩm về, tự chế biến. Tuy nhiên, không phải hôm nào có đủ thời gian lẫn sức khỏe để làm những món cầu kỳ nên mọi người chỉ làm những món giản đơn. Chẳng hạn như trứng chiên thì chỉ cần vài phút thôi là mọi người đã có thành phẩm rồi. Nói chiên trứng dễ nhưng cũng không hẳn là dễ, để trứng chiên nở nhiều gấp đôi, thưởng thức ngon lành mà vẫn giàu dinh dưỡng thì mọi người phải thủ sẵn vài bí quyết sau nha.

1. Sữa tươi

Đã bao giờ chị em nghĩ cho sữa tươi vào trứng rồi đem chiên chưa? Nếu chưa thì hãy mạnh dạn thử nhé. Sữa tươi sẽ giúp món trứng chiên nở mềm và có độ mịn, béo, thơm ngon hơn hẳn thông thường đấy ạ. Lưu ý nhỏ là chị em chỉ nên dùng sữa tươi không đường và đừng cho quá nhiều tránh làm trứng mềm quá mà bị nát, cháy khét nhé!

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: Eva

2. Nước cốt chanh

Chắc chắn trong gian bếp mỗi nhà không thiếu những quả chanh. Chanh không chỉ làm được nước uống, mà còn được dùng như một loại gia vị, nhất là làm nước chấm. Bên cạnh đó, nước cốt chanh còn có thể giúp ích trong việc chiên trứng nữa đấy ạ. Chỉ cần mọi người cho 2-3 giọt nước cốt chanh vào hỗn hợp trứng, đánh tan đều thì lúc đem đi chiên sẽ bất ngờ lắm. Món trứng chiên sẽ có màu vàng ươm, rõ ràng là bông xốp hơn, trông hấp dẫn, muốn ăn ngay.

3. Bột nở

Chưa hết, trong bếp có một thứ dùng chiên trứng mang lại thành phẩm chất lượng không kém, đó chính là bột nở. Khỏi nói thì chị em cũng biết công dụng của bột nở rồi và rõ ràng loại bột này rất hiệu quả trong việc giúp trứng nở mềm. Khi đánh trứng, chị em cho 1 ít bột nở vào đánh cùng rồi chiên như bình thường. Lưu ý chị em nên hòa tan bột nở với 1 ít nước trước khi cho vào đánh cùng trứng nhé. Rất nhanh thôi sẽ thấy trứng nở to, thơm lừng. Nếu so sánh giữa việc sử dụng bột nở và sữa tươi không đường thì món trứng có sữa tươi sẽ mềm thơm hơn, còn món trứng dùng bột nở thì hơi cứng hơn một xíu nhé. Về độ nở bông tơi thì đương nhiên dùng bột nở sẽ nở nhiều hơn rồi ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn: Eva

4. Bơ 

Nhiều người cũng thử thêm bơ vào hỗn hợp trứng, khuấy đều trước khi chiên. Kết quả sau khi chiên thì khoái chí vì từ xa đã ngửi dậy mùi thơm, ăn có vị béo ngậy, xốp ngon hơn. Một số chị em dùng bơ thay dầu ăn khi chiên trứng chứ không cho vào đánh tan cùng trứng. Cách này giúp trứng thơm mùi bơ, có vị béo nhưng độ nở không nhiều đâu ạ.

5. Nước 

Còn 1 cách cực kỳ đơn giản và dễ mà nhiều chị em thường áp dụng là pha thêm nước khi đánh trứng. Nước có tác dụng làm trứng nở ra, mềm và xốp hơn, nhưng đương nhiên sẽ không có vị béo thơm như dùng sữa tươi và bơ rồi ạ.

Ngoài việc bày cho chị em những mẹo chiên trứng nở mềm, thơm ngon chẳng khác nhà hàng, em còn biết được 2 cách bảo quản trứng khá hiệu quả, có thể áp dụng để trữ trứng lâu ngày không hỏng. Chị em áp dụng thử xem sao nhé!. 

Quét một lớp dầu

Đây được cho là cách đơn giản mà hiệu quả nhất. Mọi người bôi lên trứng một lớp dầu thực vật rồi để ở nhiệt độ 25-32 độ C thì sẽ ngăn chặn được vi khuẩn xâm nhập, đồng nghĩa để lâu ngày không hư, lâu nhất là 36 ngày.

Đặt trong gạo

Dùng gạo để bảo quản trứng cũng mang lại hiệu quả tương tự, có thể bảo quản trong thời gian dài mà không sợ bị hỏng. Chị em chỉ cần lau sạch bề mặt trứng rồi đặt trong thùng gạo. Môi trường trong gạo luôn tồn tại dưới nhiệt độ thấp và bột gạo hoàn toàn có khả năng ngăn chặn vi khuẩn xâm nhập nên chẳng lo trứng gặp vấn đề gì hết ạ.