Bây giờ tuổi thọ của con người đang tăng lên đáng kể rồi, cả nhà nhỉ? Mình thấy giờ có nhiều người sống khỏe đến tuổi trăm cơ. Trong đó có một cụ bà người Nhật Bản này đây, tuy từng trải qua khá nhiều lần phẫu thuật và hai lần mắc bệnh K nhưng cụ vẫn lập kỷ lục sống thọ nhất thế giới vào năm 2019, đến năm 2022 thì cụ bà đã qua đời và hưởng thọ 119 tuổi. Quá sức ngưỡng mộ!

Theo như mình có tìm hiểu, cụ bà có tên Riko Tanaka, sống ở thành phố Fukuoka và là một trong những ngôi sao sống thọ nổi tiếng ở Nhật Bản. Cụ từng được sách kỷ lục Guinness công nhận là cụ bà cao tuổi nhất thế giới vào năm 2019, lúc đấy bà 116 tuổi. Dù đã qua đời 3 năm sau đó, thế nhưng những bí quyết sống khỏe, sống thọ của cụ bà này vẫn còn được người dân xứ Phù Tang ghi nhớ và học tập.

hình ảnh

Đáng nói ở đây là năm 35 tuổi, cụ Tanaka mắc bệnh thương hàn. Đến tuổi 45, Tanaka phải phẫu thuật điều trị K tuyến tụy. Cụ phát hiện sỏi mật năm 76 tuổi và tiếp tục phẫu thuật. Đến 90 tuổi, người phụ nữ mổ mắt điều trị đục thủy tinh thể. Ở tuổi 103, cụ Tanaka được chẩn đoán mắc K đại trực tràng và phải phẫu thuật lần thứ 4. Nhiều chuyên gia cho rằng cụ bà sống đến 119 tuổi là "điều kỳ diệu".

Theo Guinness, một trong những thú vui yêu thích của cụ là trò giải đố. Ngoài ra, cụ còn thích ăn chocolate và uống nước ngọt, nghe có vẻ mâu thuẫn với các khuyến nghị từ bác sĩ, cả nhà nhỉ? Nhưng châm ngôn ăn uống của cụ là "ăn những gì mình thích mà không hạn chế bản thân".

hình ảnh

Bên cạnh đó, gia đình cụ Riko cho biết thái độ sống lạc quan, tích cực cũng là một trong những chìa khóa giúp cụ duy trì sức khỏe thể chất và tinh thần. Theo chia sẻ của người thân, cụ Riko luôn sống vui vẻ, hòa đồng với mọi người. Chính sự lạc quan và tích cực đó cũng giúp cụ bà 119 tuổi 2 lần chiến thắng căn bệnh K. Dù sức khỏe lúc về già không quá tốt thế nhưng chính thái độ sống tích cực cũng đã giúp cụ bà này sống những năm tháng lúc cuối đời một cách nhàn nhã.

Bởi vậy, một người có sống lâu, sống khỏe hay không còn phụ thuộc vào chính bản thân họ nữa. Các chuyên gia y tế đã nhiều lần nhấn mạnh: Con người muốn sống lâu, sống khỏe thì nên có lối sống lành mạnh, đặc biệt phải chú ý đến những hành động tưởng chừng nhỏ nhặt vụn vặt nhưng về lâu dài lại ảnh hưởng đến sức khỏe đấy., cả nhà ạ.

Bên cạnh những chia sẻ của cụ bà Riko Tanaka trên đây, để nâng cao sức khỏe, kéo dài cuộc sống, mọi người cũng có thể tham khảo thêm một số bí quyết bổ ích mà mình có tham khảo thêm từ các chuyên gia dưới đây:

Suy nghĩ tích cực

Không chỉ có tiếng cười mà tinh thần lạc quan cũng là yếu tố giúp con người sống lâu hơn. Trong nghiên cứu ở tạp chí Aging ở trên, các nhà khoa học nhận thấy rằng 243 người cao tuổi mà họ xem xét đến đều có thái độ tích cực với cuộc sống. Hầu hết họ đều dễ gần, lạc quan và không quá khó tính

Đi bộ nhiều

Carmelo - người đàn ông già nhất thế giới (123 tuổi) – từng chia sẽ bí quyết kéo dài tuổi tác của mình là tập thể dục thường xuyên, cụ thể là đi bộ với thú cưng. Vì vậy đi bộ cũng là một bí quyết đơn giản giúp bạn sống khỏe hơn.

Hạn chế ăn thịt đỏ

hình ảnh

Các loại thịt đỏ như thịt lợn, gia súc và cừu người Nhật hạn chế đụng tới. Điều này cũng ảnh hưởng lớn tới tuổi thọ của chúng ta. Bởi, nhiều nghiên cứu đã chứng minh việc tiêu thụ lượng lớn thịt đỏ thì có thể làm tăng nguy cơ mắc bệnh ung thư đại trực tràng, ung thư vú và các khối u ác tính khác. Con số này cao hơn nhiều so với những người ăn thịt trắng và cá.

Uống matcha và trà xanh thường xuyên

Nhật Bản đã uống matcha trong nhiều thế kỷ và trà đạo cũng đóng một vai trò quan trọng trong văn hóa Nhật Bản. Matcha Nhật Bản là một loại đồ uống cổ xưa, giàu chất chống oxy hóa và giúp tăng cường hệ thống miễn dịch, giúp ngăn ngừa K, thậm chí bảo vệ màng tế bào.

Ăn nhiều chất xơ

Cung cấp cho cơ thể nhiều chất xơ - đặc biệt là chất xơ từ ngũ cốc – có thể ngăn chặn được nguy cơ tử vong sớm từ các bệnh tim mạch, nhiễm trùng và hô hấp. Những người dùng đến 25g chất xơ (với phụ nữ), 38g (với đàn ông) mỗi ngày có khả năng kéo dài tuổi thọ thêm 9 năm hoặc nhiều hơn.

Tận hưởng một tách cà phê ngon

Theo một nghiên cứu trên tạp chí Vascular Medicine, một tách cà phê thơm ngon hàng ngày có thể là bí quyết để sống lâu. Các nhà nghiên cứu từ trường Đại học Y Athens (Hy Lạp) đã tiến hành nghiên cứu trên 71 đàn ông và 71 phụ nữ sống trên đảo của Hy Lạp Ikaria - một hòn đảo nơi phần lớn người dân sống đến 90 tuổi hoặc hơn - và thấy rằng những người uống cà phê đun sôi Hy Lạp (một loại cà phê ngon nổi tiếng) hằng ngày sẽ có chức năng nội mô tốt hơn so với những người ít uống.

hình ảnh