Còn hơn tháng nữa mới tới ngày dự kiến sinh của con mà chồng em xem thày bà về cứ bắt con chào đời sớm. Cũng vì chuyện này mà vợ chồng cãi vã cả tuần chưa thôi. Rõ ràng con là em mang nặng đẻ đau nhưng lại không được quyền quyết. Càng nghĩ em càng thấy ức chế các chị ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Chồng em kinh doanh tự do, anh ấy tín lắm. Một năm có bao nhiêu ngày tuần tiết, rằm lớn rằm nhỏ đều đi đền chùa thắp hương. Ngay cả ngày xưa quen em là anh ấy cũng tính toán trước. Em với anh ấy cùng khu, bố mẹ hai bên biết nhau, anh hỏi tuổi của em trước, thấy hợp với tuổi mình mới sang tìm hiểu. Ban đầu em không biết, tới khi cưới về rồi nghe mẹ anh kể lại em mới rõ.

Cũng vì tín mà sau cưới anh bắt vợ kế hoạch 3 năm mới được có bầu. Chồng em nói anh phải có con tuổi sửu làm ăn mới phất được. Cũng may vòng kinh của em chuẩn nên thả cái dính ngay chứ chệch chắc anh ấy bắt vợ kế hoạch tiếp. Tưởng như thế là mọi thứ coi như suôn sẻ đúng ý anh rồi. Không ngờ tuần trước chồng em lại đi xem, thày bảo con em tốt nhất phải sinh trong tháng 6, vừa đẹp cho nó mà bố cũng dễ làm ăn. Trong khi theo dự kiến của bác sỹ thì phải đầu tháng 7 con em mới chào đời. Chồng em nghe thày về bảo vợ:

“Anh sẽ đặt bác sỹ mổ đẻ, giữa tháng 6 mổ là đẹp nhất. Anh chọn ngày giờ rõ ràng rồi. Không thể để ngày sinh tháng đẻ của con làm ảnh hưởng tới chuyện làm ăn của anh. Thày bảo nếu con đẻ tháng 7 là khắc tuổi bố, công việc lụi bại không đường cứu.”

Con em mới được 34 tuần, theo tính toán của anh thì khoảng 35 tuần sẽ mổ. Thai em đang nhỏ hơn so với tiêu chuẩn chung mà giờ còn mổ sớm nữa sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng tới sức khỏe của con. Bác sỹ bệnh viện tư vấn, phân tích rất nhiều mà chồng em không chịu. Thậm chí anh còn bảo:

“Kể cả đẻ con yếu thì có tiền chăm rồi cũng khỏe được chứ không kiếm ra tiền, không làm ăn được thì con khỏe cũng thành yếu vì không có gì bỏ vào miệng”.

Thật sự là em cạn lời với chồng các chị ạ. Mấy bữa nay em phản đối không mổ đẻ bắt con sớm, anh nổi cùn dọa rằng nếu không sinh con theo đúng ý anh, sau này em đẻ anh không có trách nhiệm, tự em lo liệu lấy.

Giờ em nên làm thế nào với hoàn cảnh của mình đây hả các chị?

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân của người viết