Vốn cung cấp nhiều chất dinh dưỡng cho cơ thể nên thịt bò là món được nhiều chị em nội trợ chọn dùng để bồi bổ cho các thành viên trong gia đình.

Có nhiều cách để chế biến món thịt bò thơm ngon, nhưng dễ thấy nhất vẫn là xào hoặc hầm. Nhiều chị em hay than vãn rằng món bò hầm dù ngon thật, song thường tốn thời gian làm nếu không có nồi áp suất. Tuy nhiên đó chỉ là do mình nghĩ thôi chị em ạ, chứ thực tế vẫn có cách hầm thịt bò nhanh mềm, lại chẳng cần nồi áp suất. Đây này để em mách cho chị em mẹo hay em đọc được trên trang VTC News nha.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Hidafoods. 

Bước 1: Chọn thịt bò ngon

Để hầm thịt bò nhanh mềm, chị em nên chọn miếng thịt ngon. Theo kinh nghiệm của nội trợ lâu năm chia sẻ, miếng thịt ngon nhất chị em nên chọn đó là thịt dẻ sườn, vì vừa dễ hầm lại vừa ít mỡ, rất thích hợp với người ăn kiêng hoặc muốn tập thể dục tăng cơ. Ngoài ra, còn thêm lý do nữa là thái miếng thịt dẻ sườn sẽ trông đẹp mắt, giúp chúng ta cảm giác được món ăn ngon miệng hơn.

Bước 2: Rửa sạch thịt rồi thái theo thớ

Sau khi chọn được miếng thịt ngon mang từ chợ về, chị em hãy rửa sạch rồi để ráo. Tiếp theo, chị em thái miếng thịt bò theo thớ ngang lớn vừa đủ miệng ăn.

Bước 3: Ướp thịt bò trước khi hầm

Đừng chỉ ướp thịt bò với gia vị không, chị em nên ướp thêm với 1 trong 2 nguyên liệu sau:

- Ướp thịt bò với bột năng theo tỷ lệ cứ 200gram thịt bò sẽ tương ứng với nửa muỗng cà phê bột năng vì loại bột này không chỉ giúp thịt bò nhanh mềm mà còn tạo hỗn hợp sệt giúp màu nước hầm bò trông hấp dẫn hơn.

- Ướp thịt bò với thức uống có cồn: Đây là cách các đầu bếp Âu thường dùng để chế biến món bò hầm, dễ thấy nhất là món bò sốt vang, không chỉ giúp thịt bò nhanh mềm mà còn mang lại hương vị độc đáo đặc trưng cho món ăn.

Bước 4: Hầm thịt bò

Sau khi sơ chế xong, chị em bắc nồi nước với lượng vừa phải rồi cho thịt bò vào đun sôi tầm 3 phút, hớt bỏ bọt rồi vớt thịt bò ra. Tiếp theo, chị em đun sôi thịt bò với nồi nước mới để hầm.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Youtube. 

Lưu ý là không nên hầm bằng nước lạnh vì sẽ làm miếng thịt bò khô cứng, khó mềm làm thời gian hầm lâu hơn. Thay vào đó, nên hầm bằng nước sôi và nếu cần cho thêm nước cũng sẽ dùng nước sôi nha chị em. Quá trình hầm, chị em nên cho thêm 1 muỗng đường trắng vào nồi hầm bò với lửa nhỏ sẽ giúp thớ thịt thấm nước nhanh hơn, làm thịt nhanh mềm hơn. Đến lúc bò gần chín, tầm 15 – 20 phút sau khi hầm, chị em cho chút muối vào rồi chờ thêm 5 phút tắt bếp là xong.

Tada, vậy là có món bò hầm ngon miệng cho cả nhà rồi. Nào thử làm xem nào chị em ơi!