Bỏ học để chăm mẹ bị liệt, cô gái choáng váng khi xem camera thấy mẹ tự ngồi dậy mặc áo

Mình vừa đọc được câu chuyện này trên báo hay lắm các mẹ ạ. Người con trong câu chuyện đã phải bỏ học để ở nhà chăm mẹ bị bệnh nằm giường mất khả nâng đi lại. Thế nhưng, vào một đêm, con gái xem camera và thấy người mẹ lại tự ngồi dậy, thậm chí bà còn mặc áo như người khỏe mạnh.

Tại sao lại như vậy? Mình chia sẻ lại cụ thể cho mọi người biết nhé.

hình ảnh

Sau lần hôn mê sâu, người mẹ có tâm trí như đứa trẻ và còn bị liệt nên Yang phải nghỉ học để chăm sóc mẹ. Anhr: VTC

Nhân vật chính của câu chuyện này là một người phụ nữ 58 tuổi ở An Huy, Trung Quốc. Cách đây 4 năm, bà được đưa tới phòng chăm sóc đặc biệt của bệnh viện để cấp cứu. Sau sự nỗ lực của hệ thống y tế, dù vẫn giữ được sinh mệnh, nhưng các bác sĩ rất buồn vì bà chỉ có thể sống thực vật mãi mãi về sau.

Sau khi tỉnh dậy, bà trở thành người tàn tật, trí tuệ như một đứa trẻ 1 tuổi nên không thể tự chăm sóc bản thân. Hơn nữa, bà còn bị liệt nửa người.

Bà có một cô con gái, thường gọi là Yang. Khi mẹ gặp biến cố, Yang vừa được nhận vào học tại Viện Kỹ thuật Phần mềm Máy tính của trường Đại học An Huy. Những tưởng sau khi được nhận vào trường đại học, tương lai của cô sẽ thật tươi sáng. Thế nhưng bi kịch đột nhiên ập đến, có phải nghỉ học để ở nhà chăm sóc mẹ.

Ban đầu, Yang nghĩ rằng mẹ chỉ bị bệnh một thời gian ngắn rồi sẽ khỏi. Thế nhưng, bác sĩ lại dập tắt tia hy vọng nhỏ nhoi của cô. Họ nói rằng cơ hội phục hồi của người mẹ rất thấp. Hơn nữa, việc tập phục hồi chức năng gần như không có hiệu quả.

Nghe bác sĩ nói, Yang đành ngậm ngùi nghỉ học để dành toàn thời gian chăm sóc cho mẹ mình. Bố mẹ của Yang đã ly hôn. Sau khi ly hôn, người mẹ làm lụng vất vả để nuôi hai anh em Yang từ bé. Vậy nên, dù phải bỏ học và mang nợ hàng trăm nghìn nhân dân tệ, Yang vẫn chấp nhận và không một lời oán thán. Yang cũng từng nói rằng không muốn bỏ bà lại một mình.

hình ảnh

Vào một đêm nọ, quan sát camera, cô đột nhiên thấy mẹ ngồi dậy như người bình thường. Ảnh: VTC

Suốt 4 năm vất vả chăm sóc mẹ nằm trên giường không một lời than. Một buổi tối nọ, Yang tỉnh giấc giữa đêm và vào xem camera xem mẹ có ổn không, một việc hết sức quen thuộc mà cô vẫn làm hàng ngày.

Tuy nhiên, lần này, cô vô cùng sững sờ khi nhìn qua camera lại thấy người mẹ vốn nằm một chỗ của mình tự ngồi dậy được, thậm chí, bà còn tự mặc áo như một người khỏe mạnh bình thường.

Bản thân Yang cũng vô cùng hoảng hốt, không hiểu chuyện gì xảy ra. Cô chia sẻ đoạn video lên mạng xã hội và nhiều người tỏ ra hoài nghi rằng: Chả lẽ mẹ cô giả bệnh để được con gái chăm sóc?

Tuy nhiên, sau đó Yang khẳng định: Mẹ cô mất khả năng đi lại vào ngay ngày hôm sau.

Các bác sĩ nói rằng: Mẹ Yang bị nghi ngờ trầm cảm do viêm bao gân. Bà chán ăn, ngất xỉu rồi l/i/ệ/t toàn thân, mất trí nhớ có chọn lọc do vấn đề tâm lý. Vì vậy, bệnh của bà rất khó có thể điều trị. Đây cũng là nguyên nhân khiến bà bị liệt trở lại ngay sau khi phục hồi chỉ được một thời gian ngắn.

Nói về chuyện tự nhiên đang liệt đi lại được, mình cũng từng tận mắt chứng kiến một trường hợp. Đó là bà thím (vợ của ông chú ruột) nhà mình.

Cụ thể lý do vì sao bà bị liệt thì mình cũng không nhớ nữa, mấy lần bố mẹ mình cũng có nói mà mình cứ quên.

Mình nhớ là bà bị liệt lâu lắm rồi ý. Hồi mình còn nhỏ thì không hay đến chơi nhưng tầm 10 tuổi trở đi thì có hay theo bố sang nhà ông bà chơi. Từ hồi đấy là mình đã thấy bà nằm một chỗ rồi, mọi sinh hoạt thường ngày tù ăn uống, vệ sinh các thứ toàn là một tay ông chăm bà không à.

Ai cũng nghĩ là bà sẽ như vậy đến cuối đời. Thậm chí, ông còn mấy lần khóc bảo sợ ‘đi’ sớm thì không ai chăm bà cả. Ông bà có mấy người con nhưng không biết sao mà không ai đưa bà về chăm.

Đấy, thế xong đến một ngày, mình đi học về, thấy bố mẹ đang ngồi nói chuyện. Bố mình bảo hôm nay sang chơi thăm ông bà, tự nhiên thấy bà ngồi dậy rồi chập chững tập đi như con nít ấy. Thế là bố mình với ông đỡ bà cho bà tập đi.

Mình còn tưởng nghe nhầm cơ, sao một người liệt bao nhiêu năm rồi nay tự nhiên lại dậy đi được vậy nhỉ. Tò mò nên mình cũng hóng hớt theo bố sang thăm ông bà vào cuối tuần. Và đập vào mắt mình là hình ảnh bà tập đi thật. Mới đầu thì còn chập chững, sau khoảng 3 hôm cái mình thấy bà đi vèo vèo luôn. Bà vào bếp nấu cơm, đi ra đi vào, sang hàng xóm chơi, tự lo được sinh hoạt cá nhân.

Thậm chí, bà còn có thể đi bộ hơn cây số lên nhà mình chơi cơ mà. Vậy là sau bao nhiêu năm nằm một chỗ vì liệt, tự nhiên bà đi lại được. Bố mình bảo hay đưa bà đi khám nhưng các chú lại kêu là: Thôi, bà già rồi, đi được là tốt, là may, không cần khám xét gì. Vậy nên mình cũng không rõ nguyên nhân tại sao mà đang là bệnh nhân bà bỗng chốc lại hồi phục như người bình thường.

Mình nghe mọi người bảo, có thể là sau thời gian dài nằm, chỗ bị tổn thương nó dần phục hồi nên bà mới đi được. Nhưng đó chỉ là phỏng đoán, chả biết sao nữa.

Đang là người bị liệt xong cái tự nhiên lành lặn, sinh hoạt chả khác người bình thường gì cả. Lạ ghê. Nếu mà không tận mắt chứng kiến có khi mình cũng chả tin được đâu. Đúng là trên đời này chuyện gì cũng có thể xảy ra ấy mọi người.