Giờ ai mà dư dả được tiền bạc là giỏi rồi, còn lại đa phần ai cũng đang chật vật, khó khăn. Vậy nên nếu không dư dả, hãy học cách tiết kiệm bằng cách cắt giảm các khoản chi tiêu không thiết yếu.

Biết cách điều tiết sẽ giúp chị em không phải lâm vào tình trạng khủng hoảng tài chính, nhất là thời buổi giãn cách, tiền bạc eo hẹp. Theo tin đăng trên trang Vietnamnet em đọc được, dưới đây là 10 khoản chi tiêu chị em nên xem xét cắt giảm:

#1. Ăn ngoài

Một bữa ăn ngoài có thể tiêu tốn tiền của chị em nhiều hơn gấp 2 đến 3 lần một bữa ăn tại nhà. Vì vậy, thay vì mua đồ ăn ở ngoài, chị em nên tự chế biến, nấu nướng tại nhà. Cuối tháng tổng kết lại chị em sẽ thấy mình tiết kiệm được một khoản kha khá đó.

Ăn tại nhà vừa đảm bảo chất lượng lại vệ sinh nữa, nhờ đó mà giúp chị em và gia đình cảm thấy khỏe mạnh, vui vẻ hơn.

#2. Các sản phẩm làm sạch

Có lẽ đây là mặt hàng chiếm phần không nhỏ trong ngân sách chi tiêu của chị em. Hãy xem lại các sản phẩm làm sạch mà chị em mua mỗi tháng và thay thế nó bằng các nguyên liệu tự nhiên, có sẵn trong bếp chẳng hạn như chanh, giấm. Nhờ đó chị em sẽ tiết kiệm được một khoản tiền.

#3. Chăm sóc tóc và móng

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Vietnamnet. 

Là phụ nữ, ai cũng cần phải chăm sóc bản thân để thấy mình luôn tươm tất, gọn gàng và đẹp đẽ cả. Thế nhưng khi tài chính gặp trục trặc thì chị em nên tạm thời cắt giảm khoản này, vì chi phí để thực hiện các dịch vụ làm tóc và móng khá đắt đỏ.

Tại sao chị em không nghĩ đến việc tự dưỡng tóc, gội đầu tại nhà, hay tự chăm sóc móng rồi vẽ móng, học cách để tự làm cũng thú vị lắm đấy, chị em cứ thử nhé!

#4. Quần áo mới

Bên cạnh chi phí cho dịch vụ chăm sóc tóc và móng thì chi phí cho quần áo mới không hề nhỏ, ngày trước em từng có bài chia sẻ về câu chuyện cô gái nọ đã tiết kiệm gần nửa tỷ trong vòng 2 năm nhờ không sắm quần áo mới nhiều. Thật ra, ai cũng có nhu cầu mặc đẹp cả, nhất là phụ nữ. Thế nhưng chị em cần cân nhắc kỹ trước khi mua, rất nhiều chị em gặp phải tình trạng lúc mua thì rất sướng tay, đến khi có được lại không mặc. Thậm chí, sau nhiều năm dọn dẹp lại mới phát hiện ra có nhiều quần áo mới, chưa bóc tem và bị quên lãng, chưa dùng tới. 

>>> Vợ chồng lương đến 40 triệu/tháng mà không dư 1 cắc: Bớt mua quần áo có ngay nửa tỷ sau 2 năm

Chị em hãy thử tận dụng những bộ quần áo có sẵn trong tủ rồi biến tấu nó thành bộ cánh mới mẻ và cá tính xem. Em cam đoan là sau một vài tháng tổng kết, chị em sẽ thấy mình tiết kiệm được rất nhiều đó.

#5. Khăn giấy và các sản phẩm bằng giấy khác

Nhiều chị em cứ nghĩ khoản này không bao nhiêu, nhưng thử thay khăn giấy và các sản phẩm bằng giấy khác bằng chất liệu vải, tái sử dụng, chị em sẽ thấy chúng ta tiết kiệm lâu dài, thêm nữa lại thân thiện với môi trường. Đó cũng là mục tiêu mà cộng đồng đang hướng tới để bảo vệ môi trường.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Vietnamnet. 

#6. 20% hóa đơn thực phẩm

Có lẽ đây là khoản chiếm khá lớn trong ngân sách của mỗi gia đình hằng tháng. Chị em hãy tính toán mức trung bình mỗi tháng mà mình chi cho việc mua thực phẩm rồi giảm con số ấy đi 20%. Chỉ cần lập kế hoạch ăn uống, mua đủ dùng và không lãng phí thì chất lượng mỗi bữa ăn của gia đình chị em cũng không bị ảnh hưởng quá nhiều đâu.

#7. Chi phí đi lại

Nếu có nhu cầu đi lại thường xuyên và cần dùng đến các loại dịch vụ xe công nghệ taxi hay xe ôm, thì chị em hãy cứ thử thay thế bằng việc dùng phương tiện cá nhân để đi lại, sẽ tiết kiệm được khá nhiều tiền đó chị em.

#8. Đi tập thể dục

Các phòng tập thể dục thường bán các gói thành viên 1 tháng, 6 tháng hay là 1 năm với lời mời hấp dẫn, giá rẻ hơn. Ai cũng muốn mình tập luyện nghiêm túc để tăng cường sức khỏe, đó là ý nghĩ ban đầu khi tham gia tập luyện tại các phòng tập, thế nhưng ít có ai đạt được điều đó. Khi ngân sách khó khăn thì bỏ ra số tiền để mua thẻ thành viên nhiều tháng sẽ là cả vấn đề.

Chị em có thể thay thế bằng việc tự thiết lập lịch tập tại nhà, nhất là vào buổi tối hoặc sáng sớm, sẽ tiết kiệm được nhiều tiền hơn.

#9. Các loại hình giải trí

Xem phim chiếu rạp, ăn nhẹ trước khi đi xem phim và ăn tối sau khi xem sẽ khiến chị em tốn khá nhiều tiền. Vì vậy, chị em nên ở nhà xem phim miễn phí trên Internet rồi tự làm đồ ăn nhẹ. Vừa có trải nghiệm thú vị, lại vừa tiết kiệm được nhiều tiền.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Pixabay. 

Sẽ không hợp lý khi đang gặp khó khăn về tài chính mà chúng ta vẫn cứ vô tư sử dụng các dịch vụ giải trí, điều này làm chị em không hề thấy thoải mái chút nào, thậm chí còn cảm thấy xót tiền sau khi giải trí xong.

#10. Nước đóng chai

Rất nhiều gia đình có thói quen sử dụng nước đóng chai để uống mỗi ngày, đó là khoản chi rất đáng kể mỗi tháng. Nếu thi thoảng chị em mới mua 1 chai thì không vấn đề gì, nhưng nếu chi ra đều đặn mỗi ngày, mỗi tháng thì đó lại là khoản đáng kể. Thay vì mua nước đóng chai, chị em hãy ‘đầu tư’ chiếc ấm đun sôi và bình lọc nước dùng được thời gian dài, sẽ cắt giảm được rất nhiều chi phí cho chị em. Không chỉ vậy còn đảm bảo vệ sinh hơn nữa.

Đọc xong từ đầu đến cuối, giờ chị em liệt kê ra mình đang tiêu tốn vào thứ nào không đáng, hãy cố gắng học theo để cắt giảm. Giờ là lúc chúng ta nên học cách tiết kiệm để vượt qua giai đoạn khủng hoảng tài chính này. Cố lên nhé.