Cách làm ếch chiên bơ thơm lừng, giòn rụm, mẹ không học là bỏ phí món ngon cho gia đình thưởng thức rồi đó ạ. 

Chỉ mẹ cách ướp và chiên cá đơn giản nhưng lại ngon, vàng ươm ăn giòn rụm

Phải nói em dễ ăn bao nhiêu thì nhỏ em kén ăn bấy nhiêu, đặc biệt hôm nào chế biến món về động vật da trơn là nó không động đũa. Mà lạ thay, hôm qua em học được cách làm ếch chiên bơ, chưa bưng món ra bàn thì nhỏ em nghe mùi, phi nhanh xuống bếp xin miếng ăn thử. Tưởng nó chê lên chê xuống ai dè thử hết miếng này sang miếng nọ, em không ngăn thì lạng quạng nó ăn hết chảo ếch luôn rồi. Từ đó em mới chợt nhận ra là nhỏ em nó không ăn động vật da trơn do chế biến không đúng cách bị hôi tanh, chứ thơm lừng như món ếch chiên bơ thì làm sao cưỡng lại được. Các mẹ xem làm thử cho cả nhà ăn luôn nhé.

Nguyên liệu

- 1kg ếch.

- 2 gói bột chiên giòn.

- 2 củ tỏi.

- 100g bơ.

- ½ củ hành tây.

- Gia vị: hạt nêm, dầu ăn, đường, dầu mè, tiêu…

Cách làm

Bước 1: Tỏi bóc vỏ băm nhuyễn, hành tây cắt thành từng miếng nhỏ.

Bước 2: Rửa ếch đã sơ chế với muối và ít rượu trắng để khử mùi tanh, chặt thành 4 phần để ráo.

hình ảnh

Cách làm ếch chiên bơ. (Nguồn: internet)

Bước 3: Ướp thịt ếch với tỏi băm nhuyễn, 1 thìa hạt tiêu xay, 1 thìa hạt nêm, 1 thìa đường, 1 thìa dầu mè và trộn đều, để yên trong vòng 30 phút để thịt ếch ngấm gia vị.

Bước 4: Bắc chảo sâu lòng lên bếp, đổ kha khá dầu ăn vào đun sôi.

Bước 5: Lấy thịt ếch đã ướp gạt bỏ bớt phần tỏi bám xung quanh, lăn qua bột và thả vào chảo dầu chiên.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Bước 6: Dùng một chảo khác đun nóng 100g bơ cho tan chảy.

Bước 7: Ếch sau khi đã chiên chín vàng thì đem lăn qua bơ rồi xào cùng hành tây. Sau vài phút hành tây chín thì tắt bếp là hoàn thành cách làm ếch chiên bơ.

Giờ thì các mẹ bày ếch ra đĩa, trang trí cùng một chút xà lách và dưa leo hay củ quả gì đó cho bắt mắt rồi ăn kèm với tương ớt là bá cháy luôn ạ. Chúc các mẹ ngon miệng nhé!

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Nguồn: thông tin tổng hợp