Cách ướp và chiên cá đơn giản nhưng lại ngon, mẹ vụng nội trợ đến mấy cũng làm được, thành phẩm ai ăn cũng khen hết ạ. 

Không hiểu sao nhỏ em của em vụng về khủng khiếp các mẹ ạ. Chuyện là hôm qua em bận đi công việc nên nhờ nhỏ em nấu cơm, chiên cá. Sáng sớm ra khỏi nhà chưa ăn gì, tính trưa về có món cơm cá ngon do nó làm nhưng kết quả thất vọng tràn trề, đã ướp không vừa miệng mà cá còn bị khét nghẹt luôn. Mà khổ nỗi mấy ngày tới em còn phải đi công việc liên miên, không lẽ để cả nhà ăn cơm tiệm hết thì mất vệ sinh quá. Cho nên, em lật đật lên mạng tìm cách ướp và chiên cá đơn giản nhưng lại ngon, thay vì nói cả buổi nó không hiểu thì quăng cho nó xem. May thay nên nó làm theo cũng tốt, hôm nay thành phẩm món cá tuyệt vời hơn rồi ạ. Mẹ nào chưa có kinh nghiệm nội trợ thì tham khảo cách ướp và chiên cá đơn giản nhưng lại ngon luôn nhé, đảm bảo hữu ích ạ. 

---> Cách nhổ lông vịt sạch tinh với rượu trắng: Thịt sạch thơm, ăn đã miệng

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Nguyên liệu

- Cá hơn 1kg.

- 5 thìa nước mắm.

- ½ thìa muối.

- ½ thìa đường.

- ⅓ thìa tiêu. 

- 1 nhánh gừng tươi giã nhuyễn.

- 5 tép tỏi đã băm nhỏ. 

Cách thực hiện

Bước 1: Đem cá đi sơ chế và rửa thật sạch với nước muối pha loãng có vắt 1 quả chanh, mục đích loại bỏ hết mùi bùn, mùi tanh. 

hình ảnh

Bước 2: Cắt vài đường chéo dọc trên thân cá rồi để ráo.

Bước 3: Cho hết thảy gia vị đã chuẩn bị: muối, đường, tiêu, nước mắm, gừng, tỏi vào một cái tô. Sau đó cho cá vào và dùng tay trộn thật nhẹ nhàng tránh nát cá. 

hình ảnh

Lưu ý, cho các gia vị vào bên trong thớ cá đã cắt để nhanh thấm vào bên trong. Và để tăng độ giòn thì các mẹ có thể lăn cá qua 1 lớp bột mì hoặc bột chiên giòn trước khi cho vào chảo. Ướp trong vòng 15-20 phút là được.

Bước 4: Bắc chảo dầu lên bếp, khi vừa sôi thì thả cá vào và điều chỉnh ngọn lửa ở mức nhỏ để cá chín dần đều và không bị cháy.

hình ảnh

Bước 5: Khi thấy lớp cá sát đáy chảo đã chín vàng, các mẹ nên trở cá ngay để không bị dính và tắt bếp khi mặt đó cũng vàng đều là hoàn thành cách ướp và chiên cá đơn giản nhưng lại ngon. Giờ thì các mẹ tranh thủ mời cả nhà ăn cá lúc còn nóng, kèm với cơm và rau sống là tuyệt vời lắm ạ. Chúc cả nhà ngon miệng nhé.

hình ảnh

Nguồn: thông tin tổng hợp