Từ khi mang thai, em (bầu 2 tháng) thường dặn mình ăn uống nhiều hơn, thường xuyên hơn để bổ sung đủ chất cho bé trong bụng. Từ gia đình em đến họ hàng gia đình chồng đều chăm sóc em rất chu đáo, bao nhiêu món ngon bổ đều mua cho em ăn, dặn là ăn cho 2 mẹ con, ăn đầy đủ để có sức khỏe sau này “mẹ tròn con vuông”. Hàng ngày em ăn gần như 7-8 bữa @__@ Đúng là tất cả đều vì bé con trong bụng nên em chịu khó ăn lắm. Em cũng hay tìm đọc các tài liệu, sách báo dành cho mẹ bầu rồi học “vu vơ” những chia sẻ kinh nghiệm các chị bầu khác để biết thế nào là tốt nhất. Em đi gặp bác sĩ /chuyên gia dinh dưỡng như cơm bữa luôn. Thế là, qua 7 tuần ngoan ngoãn ăn nhiều, ăn bổ thì em phát hiện những điểm thế này, các mẹ xem có ai giống em không :

+ Ăn liên tục 7-8 bữa/ngày kéo dài gần 2 tháng mà lại bị TÁO BÓN rất nặng. Vào nhiều nhưng ra ít >’’<

+ Tăng cân vù vù không phanh, em mập ù lên 5 kí, có dấu hiệu rạn da :(

+ Bị rối loạn tiêu hóa, đi bác sĩ thì được dặn là chú ý CHẤT LƯỢNG – hàm lượng dinh dưỡng trong khẩu phần ăn chứ không phải là SỐ LƯỢNG. Rồi bác sĩ lại cho uống tiếp thuốc bổ =.=

+ Tần số đi tiểu tiện tăng, em luôn cảm thấy kiệt sức, dễ cáu gắt & cực kỳ mệt mỏi

+ Sợ nhất là bị nhiễm bệnh khác khi mang thai, em thấy em yếu xìu và dễ bệnh hơn

+ Bầu bí có thêm giai đoạn ỐM NGHÉN rất mệt. Tuy cảm thấy có vị lạ giống vị như kim loại trong miệng, nhưng thèm ăn và nhạy mùi cực kỳ, khó chịu “ra mặt” với 1 số loại thức ăn như gà, trứng hay thịt cá sống có màu đỏ…

+ Uống sữa bầu là 1 lựa chọn hay để bổ sung chất cho bé mà em xin chịu, cố mãi mà vẫn không chịu được vị của sữa, nó cứ béo ngậy và ngán làm sao, em không tài nào uống nỗi :((

Như bao Mẹ bầu khác, em luôn tìm cách ăn uống thông minh nhất để con em phát triển khỏe mạnh, em thì bớt mệt mỏi trong giai đoạn mang thai này. Liệu em bé có hấp thụ đủ dưỡng chất không? Có ai biết CHẤT BỔ cần cho bé là cụ thể thế nào, cách bổ sung ra sao không? Xin BS và các Mẹ cho em xin lời khuyên, em cảm ơn.