Từ “tam cá nguyệt” nghe có phần lạ lẫm quá các chị :D Đọc nhiều mình mới biết là chỉ chuyện bầu bí của mình :)) Hihi đúng là 03 tháng đầu có bé bi rất là ngán, 03 tháng cuối thì còn mệt hơn, chỉ có duy 03 tháng giữa, bầu bì là "có sức sống" nhất. Có ai nghĩ như mình không? Mặc dù bụng to lên rồi, nhưng qua giai đoạn nghén, mình giải tỏa được nhiều áp lực và dần quen với việc mình là BÀ BẦU, có đặc quyền riêng.

Ở thời điểm này hết nghén nên là đi làm việc cũng ổn hơn, kiểm soát dần cảm xúc mệt mỏi, khó chịu và tránh bị stress nữa. Để khỏe khoắn, mình quay lại tập thể dục (lúc 3 tháng đầu bầu thì khi vận động =.=) Mình đi bộ ít nhất 30'/ngày, tập vài bài yoga bầu, cuối tuần tranh thủ kiu ông xã chở đi bơi :). Mỗi tối khi ngủ mình nằm nghiêng, không nằm ngữa hoặc sấp bụng vì bụng bự rồi.:D Mà dù bụng to hơn, bầu em vẫn tạo gu quần áo riêng, hihi được khen bầu bì vẫn đẹp thích lắm các chị ạ! Vui nhất là được ông xã chăm, được nhõng nhẽo chuyện cơm nước, chở đi đón về. :3 Bé thì càng ngày càng lớn biết đạp đem niềm vui cho mẹ ba. Mình thật hạnh phúc! :’’>

Xét nghiệm tiền sản thường xuyên là điều mình khuyên mọi chị em bầu bì nên áp dụng để đảm bảo bé vẫn khỏe & phát triển tốt. TĂNG CÂN khi mang thai là chuyện bình thường. 03 tháng đầu thường là lên 3-4kg, 03 tháng giữa này có thể lên đến 10-12 kg. Khi bầu 06 tháng, nên tập ăn chậm rãi, chia ra nhiều bữa ăn, ăn ít hơn để tránh rối loạn tiêu hóa, nhất là bệnh "táo" :(. Không được ăn cay, và đồ ăn nhiều dầu mỡ. Mình chú ý đi chậm, đi bộ từ từ, ít chạy xe máy, không lên xuống cầu thang nhiều, dù là lầu 1 đi chăng nữa. Để ý thấy nhiều chị bầu 5-6 tháng to bụng rồi mà vẫn chạy xe máy vù vù, nhìn sợ thật, như vậy dễ bị động thai lắm.

03 tháng đầu mình được gia đình, nhất là mẹ chồng chăm sóc ăn uống. Nhưng giờ mình tự biết chăm lo dinh dưỡng cho bản thân và nhóc trong bụng rồi. Nhiều hôm mình tự nấu món riêng cho bầu bì để ăn tẩm bổ, vừa ăn hợp vị (do mình nấu mà) vừa đảm bảo dinh dưỡng (do mình “ngâm” cứu mà). Bé 6 tháng sẽ bắt đầu hấp thu các dưỡng chất cần thiết như Choline, Taurine, DHA, ARA, Canxi, Photpho, Magie,....nên mình tự tìm hiểu, lưu ý tìm kiếm những loại bổ dưỡng để cung cấp đủ các chất này cho bé. Giờ mình tự chọn loại sữa bầu như ý mình luôn, sữa nào ngon miệng thì mình mới chịu. Đổi vài lần sữa ngoại/sữa nội thì giờ mình đang uống Optimum Mama. Tốt mẹ tốt con & phù hợp để dưỡng thai.

Khi bước qua lúc mang thai tập 1, đến giờ thì em rút ra được 1 điều là chỉ khi bầu suy nghĩ thoải mái, bớt lo lắng, sợ này nọ thì bầu bì mới thoải mái thư thái được, mẹ có vui thì con mới khỏe mọi người nhỉ :)