Trải qua 03 tập bầu bì (9 tháng 10 ngày), sinh mẹ tròn con vuông cậu ấm nhà em thì giờ em nhìn lại thời kỳ đó cảm xúc thật khó tả mọi người ơi. Khi ấy em bầu 8 tháng rồi, chỉ còn 1 tháng là sinh đẻ. Công nhận 03 tháng cuối cực kỳ quan trọng, có thể nói “thiên thời, địa lợi , nhân hòa” thì bấy-bi mới ra đời cho trọn vẹn khỏe mạnh được. Càng gần ngày “lên thớt”, em càng cảm thấy áp lực và nặng nề trên vai bầu bì bụng bự =.= Gia đình bạn bè đều an ủi động viên rồi, nhưng em nghĩ có bầu bì như nhau thì mọi người sẽ thấu hiểu cảm giác lúc đó như em. Hì hì, trước khi lâm bồn, em sốt ruột lắm, nghĩ ngợi tùm lum hết trơn. Có ai đang bầu sắp sinh thì em khuyên là đừng lo lắng nhiều như em, hãy để mọi chuyện diễn ra tự nhiên, tất cả rồi sẽ ổn thôi nhé! Hihi

Trong 03 tháng bầu bì cuối này, cần chú ý nhất vẫn là DINH DƯỠNG, ăn uống TĂNG THÊM để đảm bảo đủ sức khỏe cho bé, bầu có sức để sinh. Chế độ ăn như thế nào thì mọi người nên tư vấn với bác sĩ chuyên gia cho đảm bảo. Đừng để ai kiu ăn gì thì ăn nấy nha. Gần sinh nở, càng không nên NGƯNG UỐNG SỮA BẦU, có ngán thì đổi loại sữa khác vị phù hợp hơn. Lúc này là cần lắm những dưỡng chất khó kiếm tìm từ đồ ăn thức uống hàng ngày. Thời gian này nhiều rủi ro tiềm ẩn khó đoán, tốt nhất các bầu nên chăm đi kiểm tra thai kỳ hơn cho yên tâm. Luôn tự kiểm tra bản thân có các triệu chứng hay dấu hiệu nào về tiền sản giật, tiểu đường thai kỳ, tăng huyết áp, chảy máu hoặc vấn đề về nước ối hay không nha.

Lúc đó, bụng to nặng (em tăng đến 16kg) nên bị khó thở, cơ thể phù lên, da rạn chẳng dễ chịu chút nào Luôn có cảm thấy chân không vững và dễ bị té ngã lắm. Đi xa là nhờ ai đó đi chung, tránh làm chuyện nặng nhọc một mình mà động thai. Lúc này, cảm giác “đếm ngược” đã bắt đầu, quan tâm, lo lắng quá nhất vẫn là chuyện chuyển dạ và sinh nở. Khi ấy, em quyết định SINH THƯỜNG nhưng khi sinh không được như ý, bác sĩ đã chuyển qua MỔ. Cũng may mọi chuyện tốt đẹp! 1 tuần trước khi đẻ, em chuẩn bị sẵn 1 túi hành lý đồ đạc đi bệnh viện. Trong túi thì em thủ sẵn 1 danh sách dài những người em sẽ gọi để báo tin vui, hehe. :D Rồi sau đó mọi chuyện đã đâu lại vào đó, nhóc em giờ đã vào lớp lá rồi. Hihi

Đúng là qua giai đoạn mang thai, em mới thấy việc bụng to, khổ sở mang nặng đẻ đau thì việc quan trọng hơn cả vẫn là tâm lý thoải mái, và làm chủ ""cái bụng"". Tốt nhất là nếu có lo lắng gì thì cứ giải tỏa hết ngay và luôn, vì để dành trong bụng hoài thể nào cũng ảnh hưởng đến bé. Chỉ có tinh thần thư thái thì mẹ bầu mới biết rõ mình cần gì để đáp ứng phù hợp cho thai khỏe, mẹ vui.

Mọi người có nghĩ như em? :)