Đến tận bây giờ, mỗi lần ngắm con ngủ ngon, chị Gia Hân (Sài Gòn) lại nhớ về khoảng thời gian 6 năm trước, chặng đường tìm con đầy đau khổ và nước mắt. Chị thầm cảm ơn chồng và bố mẹ chồng. Nếu không có họ đồng hành, hỗ trợ thì có lẽ chị sẽ chẳng được làm mẹ và sống hạnh phúc như ngày hôm nay.

hình ảnh

Chị Gia Hân tâm sự: “Kết hôn 6 năm mình mới được hưởng niềm hạnh phúc làm mẹ. Đó là một hành trình dài chờ đợi với nhiều giọt nước mắt, tủi cực. Muộn con không rõ nguyên nhân, không biết có bệnh gì để chữa. 5 năm uống thuốc Đông y, thuốc Nam, thuốc Bắc miệt mài mà không có kết quả.

Mãi đến năm 2017 khi kinh tế đã đủ, vợ chồng mình mới quyết định làm IVF. Thế nhưng dường như duyên con cái vẫn chưa đến nên lần chuyển phôi đầu tiên dù đậu thai nhưng con cũng rời xa mình sau đó không lâu”.

6 năm tủi cực tìm kiếm, mong con của chị Hân cũng không đau đớn bằng cảm giác mất con. Cố gắng vực dậy sau nỗi đau ấy, vợ chồng Hân quyết định chuyển phôi lần 2.

Hân chia sẻ: “Mình may mắn không bị áp lực bởi 2 bên gia đình, đặc biệt nhà chồng tâm lý nên mình luôn được thoải mái. Thậm chí bố mẹ chồng còn động viên con cái là lộc trời, không có cũng không sao miễn hạnh phúc là được. Tuy nhiên bản thân mình nhiều khi vẫn phải suy nghĩ đến lời mọi người bàn ra tán vào.

hình ảnhẢnh chụp màn hình từ Eva

Đã mấy cái Tết xa nhà mình không dám về quê ăn Tết vì sợ bị hỏi những câu hỏi đụng chạm. Không những vậy, có một vài người nói những lời không hay như “gà mái không biết đẻ”, “cây độc không trái, gái độc không con”. Rồi lại có người bảo do người mình gầy quá nên sinh không được hay bảo mình không đẻ được”.

Lần chuyển phôi thứ hai dù hỏng một thai nhưng may mắn chị Hân vẫn giữ được một con ở lại với mình. Quá trình mang và giữ thai của chị quả là khó khăn vô cùng. Từ đi đứng, ăn uống chị đều phải cẩn thận từng chút: “Ám ảnh lần trước nên lần này mình lo lắng nhiều lắm, con đạp nhiều mình cũng lo, con nằm im cũng lo”, Hân cho biết.

hình ảnhNgắm con ngủ là chị Hân quên hết mệt mỏi, nhọc nhằn trong chặng đường 6 năm vừa qua

Đến bây giờ Hân vẫn còn nhớ như in lần đầu run và sợ khi lên bàn sinh nhưng khi nghe tiếng con khóc “oe oe”, mọi sợ hãi ấy tan biến mất, thay vào đó là những giọt nước mắt hạnh phúc.

Gia Hân bảo: “Đàn bà hơn nhau ở tấm chồng, suốt 7 năm qua mình luôn có chồng ở bên, không hề tạo áp lực hay nói một câu nặng lời. Khi mang bầu, chồng cũng làm hết tất cả mọi việc trong nhà để mình nghỉ ngơi. Thậm chí dù bận rộn với công việc anh cũng luôn sắp xếp để đưa mình đi khám, không bỏ bữa nào. Mọi việc ăn uống đi lại lúc vợ mang bầu đều do một tay anh đảm đương”.

Chàng trai nặng 3,3kg cất tiếng khóc chào đời như cơn mưa rào tưới mát những ngày hè nóng bức trong lòng vợ chồng Hân suốt 6 năm qua. Chàng trai ấy đã giúp cho chị tin “hạnh phúc sẽ đến thôi, chỉ là có những hạnh phúc tắc đường nên đến muộn”.

Bởi vậy các mom ạ, nếu vợ chồng nào vẫn chưa có con thì cũng đừng nản lòng. Chỉ cần còn biết chia sẻ, biết cảm thông cho nhau thì sẽ vượt qua mọi khó khăn, rút ngắn chặng đường tìm con, con sẽ đến với bạn trong một ngày không xa.