Hôm rồi đi đón Heinz, một người bạn ở Đức của mình sang Việt Nam chơi. Ban đầu mình nghĩ mình và bạn ấy sẽ có một buổi đi chơi thật vui nhưng kết cục là mình đã trải qua một ngày thật sự mất mặt với người bạn nước ngoài.

Mình dùng chiếc xe Wave cà tàng đón bạn ấy và chở bạn ấy dạo 1 vòng Sài Gòn để bạn ấy có thể biết thêm về thành phố cũng như con người VIệt Nam.

Doc tuyến đường Hoàng Văn Thụ rẽ sang Cách mang tháng Tám, mọi người bấm còi inh ỏi, kẹt xe liên tục, khói bụi mù mịt đến mức Heinz phải thốt lên rằng:

-“Why your country is so polluted” – Tại sao thành phố của bạn lại ô nhiễm đến vậy

-“Everyone always press the horn while in my country, its only from the cop” – Mọi người luôn bấm còi inh ỏi trong khi ở nước mình thì chỉ có cảnh sát mới xài đến nó

Nghe những lời nói của anh bạn nước ngoài mà mình cảm thấy hơi ngại vì ban đầu mình “quảng cáo” là thành phố mình văn minh và phát triển lắm, mọi người rất có ý thức.

Đi được một đoạn gần ra trung tâm Q.1 thì xảy ra một cảnh tượng mà đối với người VIệt Nam là “chuyện thường ngày”. 2 thanh niên trên chiếc xe Dream giật túi xách của một người đang lưu thông trên đường, gây náo loạn cả 1 góc Lý Tự Trọng- Cách mạng tháng Tám.

186784

Đến lúc này là mình cảm thấy thật sự thất vọng vô cùng vì ngay lúc đó, Heinz đã sửng sốt nói rằng :

-“Your city looks like New York old days, full of criminals” – thành phố bạn chẳng khác gì New York ngày xưa, đầy tội phạm

Mặc dù biết không phải người dân thành phố ai cũng vậy nhưng trước những gì đã chứng kiến, mình cũng chẳng biết giải thích sao cho Heinz hiểu. Lúc ngồi nhâm nhi café ở Soho, Heinz đã hỏi một câu khiến mình phải suy nghĩ:

-“Is there any modern residential in your city”- Ở đây có khu dân cư văn mình nào không?

186786

“Khu dân cư văn minh”- trước giờ mình chỉ biết mỗi Phú Mỹ Hưng và gần đây chỉ biết thêm Sunrise City, Đảo Kim Cương nhưng toàn là nghe kể thôi vì mình có dịp đi đến những nơi đó đâu mà biết. Vả lại, những khu mình biết như Phú Mỹ Hưng thì lâu lâu đi hóng gió quận 7 vẫn thấy đánh nhau, cướp giật. Mình đành trả lời là hầu như ở thành phố này không có nơi nào thật sự là “khu dân cư văn minh”.

Heinz lắc đầu trong ngao ngán, ánh mắt thất vọng của anh ta chẳng khác gì nỗi hổ thẹn của mình đối với một người bạn nước ngoài. Thật là xẩu hổ cho thành phố ta!