Đã lâu lắm rồi mình không có đăng bài nên đây, nhưng mình thường xuyên theo dõi các bài viết. Mình mong mọi người hãy tư vấn giúp mình để cuộc sống vợ chồng mình tốt đẹp hơn.

Mình và anh đã đăng ký kết hôn được 1 năm nay, anh ở xa và điều kiện gia đình khó khăn, bố anh ốm ko làm được việc gì cả, còn mẹ anh, nghe anh nói thì bà là người không quan tâm tới con cái. Vì thế chúng mình ko được bố mẹ chồng tổ chức cưới. Anh lên với mình bằng hai bàn tay trắng, anh còn nợ lần ở quê mấy chục triệu, trước khi lên anh cũng nói cho mình biết điều đó, nhưng vì tin và yêu nhau nên mình nghĩ sẽ cố gắng làm trả nợ cùng anh.

Cuộc sống hai vợ chồng lúc đầu khá hạnh phúc, cha mẹ mình cũng là người rất hiền lành, và dễ cảm thông. Bố mẹ cũng ko phản đối chuyện bọn mình cưới nhau. Bố mẹ có làm nhà cho vc mình ở và mở cửa hàng, anh làm ngoài. Tuy nhiên trong thời gian sống với nhau nó nảy sinh nhiều vấn đề. Công việc của ck mình bấp bênh, kinh tế thiếu thốn, lại không có vốn làm ăn. Lúc cần mình lại nhờ cha mẹ đẻ giúp đỡ. Anh làm ra tiền ko đủ chi cho cuộc sống của riêng anh mình toàn phải gánh vác hết. Đôi lúc mệt mỏi mình cũng thấy buồn nhưng ko dám nói. Nhưng anh không hiểu điều đó, anh sống bên mình nhưng vô trách nhiệm, vì anh nghĩ mọi thứ đều là của nhà vk anh chả có gì cả. Nhà mình có ít việc liên quan tới nghề của anh, nhờ anh giúp thì anh hời hợt, làm qua loa, và còn nói của nhà chỉ làm được như thế thôi, không muốn làm. Anh mới lên nhưng quen nhiều bạn và đi ăn uống rượu đến 1-2h đêm mới về. Thời gian đó mình rất khủng hoảng và chán, mình có nói với bố mẹ đẻ, bố mẹ mình đã lên chỗ mình và khuyên răn nhẹ nhàng với anh bảo con cố gắng. Anh im lặng ko nói câu nào, đến khi bố mẹ mình ko chịu được nữa rồi về. Sau đó mình thấy anh cũng đỡ hơn trước, ở nhà thỉnh thoảng cũng giúp mình vài việc nấu cơm nước. Rồi được thời gian nữa thì đâu lại vào đấy.

Nói về ck mình, nhà anh hoàn cảnh anh ko được học nhiều, cha mẹ ko quan tâm nên anh đi làm xa từ năm 12 tuổi, mình nghe anh nói thế. Anh bảo anh ở nhà làm mệt, có mẹ ở nhà có khi mẹ còn ko nấu cơm cho ăn, cần vốn làm ăn bà cũng ko cho mượn. Bà còn đuổi anh đi mấy lần bảo từ mặt, anh cũng ko nói rõ hơn, nhưng sau này qua tìm hiểu thì mình biết, ck mình ko có ý chí và ko chịu khó làm việc nên bố mẹ ko tin tưởng...anh đã phá cả tiền của bố mẹ anh, nên mẹ anh mới cư xử như vậy. Bọn mình đăng ký bố mẹ ck ko phản đối nhưng bà ko lên thăm xem con cái sống thế nào, ck mình có bảo mẹ lên nói chuyện người lớn với gia đình mình nhưng bà nói phải thuê xe về đón bà bà mới đi. Đến bây giờ thì bm ck và bố mẹ mình vẫn chưa biết mặt nhau.

Còn một chuyện nữa, hồi mới lấy nhau mình có tỉ tê ck và biết được anh yêu đương linh tinh và quan hệ với rất nhiều người con gái. Mình có tỏ ra ko có gì nhưng trong lòng thất vọng vô cùng.

Mình rất buồn nhưng cố gắng và vẫn tỏ ra bình thường để sống với mong muốn anh sẽ thay đổi và sống tốt hơn. Nhưng đau buồn nhất là vào một ngày hôm đó mình đi đám cưới có mua thức ăn cho anh bảo anh ăn cơm, nhưng đến 12h mình về thì anh khóa cửa (hôm đó anh đi uống rượu tới 7h tối anh mới về). Mình vô tình thấy máy tính anh mở nhưng chưa tắt, mình to mò xem thì phát hiện ra có rất nhiều tin nhắn anh nhắn qua mạng cho nhiều cô gái khác nhau, trong đó có cả người yêu cũ (mình có nghe anh kể) nội dung mùi mẫn yêu đương, có cả tình dục. anh gọi người ta vk ju, em ju...ngọt ngào lắm, cô gái kia cũng vậy. Và đau đớn hơn là tin nhắn này là thường xuyên và trong suốt những ngày tháng anh sống bên mình hàng ngày hàng giờ.

Nói thêm là mình làm cán bộ nhà nước nên đi làm hằng ngày trưa và tối mới về, anh làm ngoài tại nhà nên anh rảnh là vào mạng máy tính suốt. Có ngày anh ở nhà chơi nhưng ko dọn dẹp nhà hay rửa bát đũa, giặt quần áo gì cả, mình đi làm về phải làm hết. Nhưng mình đâu ngờ được, anh ko làm ỉ lại cho mình nhưng lại dành rất nhiều thời gian nói chuyện với bạn gái khác.

Mình cũng biết anh lăng nhăng lên mới yêu nhiều người đến vậy, nhưng ko nghĩ anh lại phản bội mình. Lúc này mình rất muốn chia tay, mình nói anh thì anh tỏ ra rất bình thường, anh nói chỉ là nói chuyện qua mạng cho vui thôi, khi nào e thấy anh đưa ai vào nhà nghỉ e hãy nói.

Thời gian đó rất căng thẳng, mình giận a cũng mặc kệ ko thèm quan tâm, ngủ thì mỗi người một góc chả ai nói chuyện với ai cả...Rồi mình lại cho qua tất cả chủ động tự nói chuyện lại với anh, mọi chuyện lại trở lại như bình thường.

Gần đây anh bảo với mình về quê làm công trình cho anh trai họ. Mình đã lo tiền cho anh đi, anh đi được một hôm thì gọi cho mình bảo anh về muộn quá nên anh trai đã nhờ người khác làm cho. Thực tế cách hôm đi một ngày anh còn bảo mình là anh trai họ bảo về làm luôn cho anh. Mình ko hiểu thế nào, và mình nghĩ ngay là anh nói dối lừa mình, mình đã mất niềm tin nhiều vì những lần trước. Mình nói anh lừa mình và hẹn hò với ai dưới đó lên mới về (ở đó có nhiều người yêu cũ của anh) mình bảo anh ko lên nữa, và mình sẽ chuyển thủ tục ly hôn về quê cho anh.

Anh lúc đầu nói anh ko lừa mình, rồi sau đó lại tức lại mình, bảo mình đuổi anh đi ko muốn cho anh lên và a còn bảo sẽ ko thèm lên nữa, anh nói anh lên làm được bao nhiêu mình móc hết tiền của anh. Mình vô cùng thất vọng, mình lo cho anh ko hết, đã trông chờ gì được ở anh, trong thời gian sống mình đã bỏ ra 10tr để gửi về trả nợ cho anh. Anh chưa bao giờ hành động hay lời nói cám ơn mình, ngược lại anh còn trà đạp lên mình như thế....!!!!

Mình đã nghĩ sẽ chia tay, vì mình biết sống bên anh mình ko được anh yêu, và cũng là gánh nặng về kinh tế nữa, còn cha mẹ mình, tốt với anh vậy nhưng nhiều lúc anh bóng gió nói ko thích sống với bố mẹ vk, này nọ,,,

Bản thân anh cha mẹ ko chăm lo, kinh tế ko có, bố mẹ mình ko đứng ra lo cho thì mình và anh ko thể có cuộc sống như bây giờ. Vậy mà anh chà đạp. Mình thương bố mẹ mình lắm, nhiều khi mình ko dám nói với bố mẹ sợ bố mẹ thương con can thiệp anh lại nghĩ bố mẹ mình bênh con rồi thái độ không tốt.

Nghĩ và quyết tâm như vậy rồi, nhưng bản thân mình lại rất yêu anh, xa anh mình yếu lòng và lại buồn lắm. Mình vẫn mong anh bảo anh sẽ lên với mình, mặc dù biết cuộc sống chẳng tốt đẹp. Mong muốn của mình thành hiện thực khi anh bảo mình gửi tiền để anh lên. Vì khi đi mình cũng ko đưa a nhiều vì nghĩ đi làm có tiền với lại họ lo cho ăn ở rồi. Khi mình chuyển tiền cho anh xong anh nhắn lại cho mình: "Cảm ơn nhé, ko về đâu". Vẻn vẹn có thế mà tim mình đau nhói, mình đã bị anh lừa lần thứ mấy rồi....

Sáng nay mình nhận được một tin nhắn của anh, anh bảo mình qua nhà 1 người lấy tiền họ ứng cho để làm công trình gửi cho anh để anh mua vật tư ở Hà Nội. Mình đọc xong mà nghĩ liệu anh có lừa mình ko, anh bảo mình gửi tiền rồi anh tiêu đi và ko lên nữa thì mình sẽ phải trả nợ cho anh. Hoặc là anh mua ít nhưng bắt mình gửi về nhiều tiền anh làm việc khác....Mình ko tin anh nữa, ko còn chút lòng tin nào cả.

Nếu anh ko nói dối mình mà lên với mình làm công trình thật thì mình và anh sẽ sống như thế nào đây, mình vẫn yêu anh nhưng ko còn tin anh, và chuyện kinh tế mình lo cho anh, mình có ghi chép thu nhập nhưng anh cứ lấy tiền về thì đòi đi chơi, đi ăn, đi hát, đi mua quần áo, hết sạch tiền rồi anh bảo mình móc hết túi anh...

Mình ko biết phải làm sao, bản thân mình muốn quản lý kinh tế chi tiêu tiết kiệm vì bọn mình còn chưa sinh con, và có công việc nhà ck gì cũng phải về...mình có nói nhưng anh ko hiểu....anh còn bảo: Anh biết e âm mưu lúc anh chưa có gì thì thế, anh làm ra e cũng nắm hết rồi anh chỉ về con số 0. Thực tế anh cũng ko tin mình.

Còn về chuyện tình cảm mình cũng ko tin anh, anh hay đi làm xa nhà và qua đêm, ko biết anh có lăng nhăng với những ai nữa ko. Nói thêm chuyện này mình thấy anh đi đường hay để ý những cô gái xinh và còn khen trước mặt mình nữa...

Xin mọi người cho mình lời khuyên để mình có thể sống với ck hạnh phúc như bao gia đình khác, làm thế nào để ck hiểu được anh cần là chỗ dựa cho mình, chăm lo kinh tế và thu vén cho gia đình. Mình ko muốn hôn nhân đổ vỡ...:((:((:((