Năm 2012 em tốt nghiệp ĐH ở thành phố lớn, như bao bạn sv khác hăm hở lao vào tìm việc /:) và có ý định vừa làm vừa học thêm tiếp bằng 2, em làm rất nhiều hồ sơ kể cả hồ sơ giấy + hồ sơ online nhưng vẫn không nhận được phản hồi, buồn thất vọng nhưng vẫn tiêp tục xem sao:|, không lâu sau có một công ty hàng không gọi em đi phỏng vấn trải qua 2 vòng phỏng vấn chỉ còn lại tầm chục người (có em trong đó) lọt vào, nhưng cuối cùng em không được chọn, buồn lắm các mẹ à, biết bao nỗ lực cố gắng

Ở quê, bạn bè cũng biểu em thử nộp xem thế nào (quê em vẫn còn nghèo lắm các mẹ ạ, chưa có điều kiện phát triển như thành phố lớn), em cũng nộp thử vào một khách sạn với vị trí Sales xem thế nào, và cuối cùng em được nhận nhưng họ nói em làm bên giám sát buồng phòng, còn các bộ phận khác chưa cần người + còn Sales thì họ nói em không làm được, còn tiếng anh của em thì khá tốt????, nếu muốn nhận công việc này em phải làm buồng phòng ít nhất 3 tháng (lương 2,2tr thử việc) rồi sau đó mới nhận chính thức (lương sẽ gần 3tr). Em rất đắn đo phân vân vì những lý do sau :

1, Vị trí này em không mong muốn làm vì nó không gắn với ngành học của em cho lắm :( và công việc cũng khá vất em không biết mình sẽ tích lũy được những kinh nghiệm gì nếu làm ở vị trí này????:-S

1, Hiện tại chưa xin được việc, về quê làm thử vậy, nhưng nếu làm việc ở quê, thì khi ngoài này có cơ hội phỏng vấn thì làm sao ra được, em mới vào làm chả lẽ xin nghỉ liên tục ra phỏng vấn thì ai cho :(, và mong muốn học bằng 2 của em cũng sẽ bị cản trở ít nhiều. Tìm việc ở quê em cũng rất khó, chưa phát triển nếu muốn có công việc ổn đinh như công chức chẳng hạn thì phải quen biết mà nhà em thì thật sự là không quen biết ai cả, con nhà nông thì quen biết ai đây trời......... :(:((

:((

Gần đến ngày đi làm, em vẫn cố gắng lết ra thành phố với hi vọng mong manh tìm được việc tiếp trong thời gian chờ đi làm, nhưng thực sự cơ hội vẫn chưa đến với em, đành mìm cười đón nhận nó thôi, em xin hỏi ý kiến các mẹ, các bác liệu em nên tiếp tục bám trụ ở thành phố tìm việc hay là về quê để làm công việc kia đây ạ? Mong ý kiến chân thành góp ý của mọi người.:(