Vừa đọc được một bài viết của một bạn vẻ bề ngoài có quan trọng không? 

Nói nó không quan trọng thì thực sự không đúng. Vẻ bề ngoài giúp bạn dễ gây ấn tượng ngay từ lần đầu gặp với một người. Vẻ bề ngoài khiến bạn đôi khi sẽ được ưu ái hơn trong công việc. Vẻ bề ngoài khiến bạn dễ dàng chiếm được cảm tính của người khác. 

Nhưng không có nghĩa nó là tất cả. Chẳng một người đàn ông thực sự nào có thể chịu đựng được một cô gái xinh nhưng "mất não", không có tâm hồn. Họ có thể thích bạn nhưng không thể chọn bạn làm bạn đời. Chẳng một người đồng nghiệp nào có thể chịu đựng được nếu bạn ưa nhìn nhưng lại lười biếng, ỷ lại vào đồng đội. Cái quyết định việc bạn có đứng được ở trên đời một cách ý nghĩa không là dựa vào cái tính cách, suy nghĩ và con người bên trong mà bạn đang sở hữu. 

Nhiều người nói, nhưng tôi xấu thế này đi đâu ai cũng hắt hủi, chẳng ai chịu tìm hiểu con người tôi ra sao. Nhưng bạn ơi, phải chăng bạn đang quá tự ti bởi chính bạn còn đang nghĩ bạn xấu, chính bạn còn đang không yêu thương bản thân mình. Một người cứ lủi thủi, với khuôn mặt buồn bã, ai còn dám lại gần bạn?

Thay vì ngày ngày đay nghiến bản thân bằng những câu mình thật xấu, mình thật đáng ghét, hãy thử một lần nói với bản thân mình là người tốt bụng, họ sẽ yêu mến mình. Hãy vui vẻ, mở lòng ra với mọi người xung quanh, đừng giam mình trong chiếc vỏ bọc vô hình mà chính mình tạo. Một người, hai người có thể không nhìn thấy những vẻ đẹp của mình, hãy cứ kệ họ đi. Hãy cứ hoà đồng, hãy cứ vui vẻ, thế giới này có tỷ người, chắc chắn sẽ có người nhìn thấy điều tuyệt vời trong con người bạn. Hãy cứ dịu dàng, yêu thương bản thân trước khi muốn ai đó yêu thương bạn. 

Khi bạn yêu thương bản thân, bạn sẽ không dành thời gian muộn phiền vì những người khác mà sẽ cố gắng thay đổi bản thân trở nên tích cực hơn. Bạn làm đẹp cho bản thân, bạn rèn luyện sức khoẻ, bạn mua những bộ quần áo yêu thích, bạn dành cho mình những giây phút thật bình yên, bạn đọc sách... Bạn yêu bạn, và dần dần ngày qua ngày, bạn càng lúc càng hoàn thiện bản thân mình, trở nên đẹp hơn.

Vì chúng ta chỉ sống một lần, thay vì mặc cảm, hy vọng bạn hãy tự tin cười thật tươi với vẻ đẹp của bản thân mình. 

hình ảnh