Trong cuộc đời này nó là như vậy đấy, bạn có biết không nếu như bạn lỡ chân vấp ngã ở đâu một cái là những người xung quanh bạn cảm thấy đó chính là niềm vui của họ. Bởi vì trong cái cuộc đời nghiệt ngã này không ai muốn nhìn người khác thành công hơn mình, đôi lúc sẽ có những người rất ganh tỵ đối với những người có được thành công như mơ. Trên đời này ai cũng vậy cả, đôi lúc trong lòng chúng ta có một sự đố kỵ nào đó không nhỏ đối với bất kỳ điều gì hoặc với sự thành công của một ai đó. Bởi vì khi nhìn thấy người khác thành công hơn mình, và một khi họ nhìn lại mình thì cảm thấy thất vọng vô cùng luôn tự trách bản thân rằng tại sao không được như bao người khác, có nhiều người lại rất ngưỡng mộ những thành công của người khác nhưng ở đâu đó cũng có một chút đố kỵ không ít. Và rồi nếu có một ngày nào đó người ta chứng kiến cảnh bạn vất ngã trên đường đời thì con người thật trong họ sẽ lộ ra mà thôi, lúc đó họ thừa thời cơ để cười nhạo trên nỗi đau của bạn. Điều đó là hiển nhiên rồi, bởi vì một khi bạn thành công thì xung quanh bạn có biết bao nhiêu người lúc nào cũng tỏ ra ganh ghét, đố kỵ vì họ không được thành công giống như bạn. Cho nên trong cuộc đời này đừng quá tin vào bất kỳ ai, đến lúc mà bạn vấp ngã bạn té một cú thật đau lúc đó sẽ không có bất kỳ ai chạy tới đỡ bạn đứng dậy cả. Thay vào đó người ta sẽ đứng ở bên ngoài rồi cười trên cái sự vấp ngã của bạn, như vậy thôi cũng là niềm vui lớn nhất trong cuộc đời của họ rồi. Những con người đó lúc nào cũng có những suy nghĩ tiêu cực đó chính là những người thành công như vậy sớm muộn gì cũng phải rơi vào bế tắc của cuộc đời, phải và vào những vất ngã của cuộc đời gây ra mà thôi. Nhưng họ không hề có một chút suy nghĩ nào cả, nếu như họ đặt mình vào vị trí của người khác một chút và suy nghĩ cho bản thân nếu như trong tình huống đó ngồi vấp ngã đó chính là họ thì họ sẽ làm sao?

Khi xung quanh biết bao nhiêu con người đang đứng và chỉ biết cười vào mặt họ mà không một chút quan tâm, lúc đó họ sẽ cảm nhận được trái đắng của cuộc đời. Đúng vậy, cuộc đời là như vậy đấy cho nên đừng bao giờ lấy cái sự vấp ngã và đau khổ của người khác ra làm trò đùa, sẽ đến một lúc nào đó bạn rơi vào vị trí của họ thì mới hiểu được cái cảm giác nhục nhã ấy là như thế nào.