Xin gửi các bác vài dòng tâm sự để cùng suy nghĩ

Sân bay Hồng kông. Ngày... tháng.... năm...

Một đoàn người Việt nam khoảng 10 người chen lấn giữa một dòng người đang xếp hàng theo thứ tự lên trên máy bay. Đám tiếp viên của Cathay nhìn thấy thế thẳng tay đuổi tất cả xuống cuối hàng. Tất cả những ng khác nhìn với con mắt khó hiểu. CHÁN và NGƯỢNG

Sân bay Nội Bài. Ngày... tháng... năm

Nộp hộp chiếu tại hải quan.

Anh hải quan hỏi : em lấy chồng chưa??

Đáp: dạ rồi ạ

Hỏi: lấy ông này à?? ( chỉ sang bên cạnh )

Đáp : vâng

Anh hải quan: Phí công nuôi của bố mẹ

Không còn gì để nói. May mà cũng đc lên máy bay

Nhà hát lớn Hà Nội. Ngày... tháng.... năm

Tại một buổi hoà nhạc do ĐSQ NP tổ chức. Đang cử hành quốc ca NP mọi ng đang im lặng như tờ bỗng nhiên: " anh yêu ơi nghe điện thoại nè " mọi con mắt đổ dồn vào hai con người việt nam đang ngồi ở hàng ghế bên sườn sân khấu hai hồi chuông reo ko thấy tắt đến hồi thứ 3" a lô có việc gì đấy ạ" và ra ngoài mất. NGhe đâu thấy bảo là bảo vệ ko cho vào nữa

Khách sạn Hilton. Ngày... tháng.... năm

Hôm nay phải đi qua đấy vì ông chồng dặn mua hộ cho anh bánh mì về làm sandwich. Vấp ngay phải anh bảo vệ ở cửa vừa ghi số xe vừa nhìn với con mắt dò xét từ đầu đên chân

Hỏi ( hất hàm ): vào đây làm gì,

Đáp: THế anh hỏi e để làm gì?

Hỏi : Ai ra vào cũng phải khai báo

Đáp : thế sao mấy lần trước e đi với chồng e ko thấy anh hỏi bao giờ cả? Thế có phải cứ Người Việt Nam với nhau thì đối xử như rác còn cứ nhìn thấy Tây là sợ dúm đít vào ko? Nếu anh ko thích cho người Việt vào đây mua đồ thì treo cái biển lên " ko dành cho người Việt Nam vào" thế là xong

Anh bảo vệ tím mặt ko nói đc câu nào

VÀo rồi mà cứ nghĩ mãi chả nhớ mình phải mua cái gì

Vincom. Ngày... tháng... năm

Hôm nay trời đẹp cho con bé đi ra TTTM chơi cho biết. Mẹ đang loay hoay mài mà chưa đẩy đc cái cửa vì vướng cái xe đẩy của con. Bảo vệ đứng nhìn ko chớp mắt bỗng nhiên có 1 đôi thanh niên đi lên đấy cánh cửa ra bước vào và tí nữa thì cánh cửa đập lại vào xe đẩy của con nếu ko có một anh Tây chạy ngay ra giữ cánh cửa lại và đẩy giúp xe đẩy của con vào bên trong.

Mẹ kể lại cho bố nghe và bố bảo rằng thôi e đừng buồn rồi sẽ khá hơn. NHưng đến bao giờ nhỉ???????????????