Các chị ơi. Em đang xì trét ghê gớm lắm. Chả là cùng chung hoàn cảnh với các nhân năm nay ra trường, đang thất nghiệp dài cổ. Mệt quá không biết kêu ai nữa. Nhưng mà những băn khoăn, thắc mắc của em lại không giống mọi người. em ra trường từ cuối tháng 6, học tiếng anh biên phiên dịch kỹ thuật của một trường kỹ thuật khá nổi, đi phỏng vấn trên dưới chục lần cả công ty Việt Nam và công ty Nhật nhưng bây giờ thất nghiệp vẫn hoàn thất nghiệp. Cái chính là em không biết vì sao mình trượt. Thế mới đau chứ. Em sẽ viết trình tự lịch sử đi phỏng vấn của em để các bạn các chị có kinh nghiệm và lòng tốt cho em xin ít lời khuyên. Mong mọi người cố gắng đọc giúp em. Em cảm ơn nhiều nhiều. @};-@};-@};-@};-@};-

Công ty 1: Canon: mục đích của em là làm trong công ty Nhật một thời gian, kiếm tiền + rèn phong cách làm việc. Canon là công ty Nhật đầu tiên em biết đến. Nộp hồ sơ, test Gmat, phỏng vấn lần 1, phỏng vấn lần 2. Ôi dời ơi, vì là công ty đầu tiên mà lại là công ty lớn của Nhật nên em háo hức lắm. Vẫn nhớ cái cảm giác sướng quá hóa rồ không thèm ăn cơm trưa khi được gọi vào vòng cuối (vòng phỏng vấn với người Nhật).:) Em trả lời khá ổn các chị ạ. Không có gì phải lăn tăn. Có mỗi câu cuối nó hỏi mình là mày có gì muốn hỏi tao không? Em lại làm câu, thế ở đây thì mức lương mày cho bọn mới ra trường như tao là bao nhiêu? Ôi, mà trước đó nó cũng hỏi em về mức lương mong muốn rồi. chán thế không biết. Lát hỏi thêm câu, thế giờ t còn đi học thì mày có tạo điều kiện cho tao đi học tuần 1 buổi đển cuối tháng này không? (Tại em vẫn chưa tốt nghiệp, cuối tháng mới tốt nghiệp) Ôi dời, thôi thế là em nghĩ không còn gì để nói nữa. Nghĩ lại sao mình ngu thế không biết. Thế mà về nhà vẫn chờ đợi chứ.[-([-(

Công ty 2: một công ty làm về nội thất ở kcn Quang Minh: đến test xong phỏng vấn luôn. Lạ cái là mấy ông Nhật chỉ ngồi như dự giờ, không nhìn em, không hỏi gì mà chỉ có chị người Việt hỏi.(cái này em không hiểu, chị nào có kinh nghiệm chỉ bảo em với). Rồi về đợi điện thoại gọi đi làm nhưng mà mất hút. Em không hiểu sao mình out. Test + trả lời pv khá ok.

Công ty 3: Toyota. Kể ra đây cho có thôi chứ công ty này em không qua vòng test do kiến thức xã hội quá kém.:)):))

Công ty 4: Honda. Em apply làm biên dịch cho phòng luật. test IQ + Tiếng anh rất tốt nhưng lại không gọi em đi pv chứ. Em phải gọi lại thì bảo là chị xét cv thấy em không hợp lắm với vị trí này rồi chị sẽ tìm cho em vị trí khác phù hợp hơn. Một thời gian sau thì chị ấy gửi mail cho làm một công việc ở dưới xưởng. tiếng anh k đòi hỏi cao lắm. Em cũng đi pv cùng mấy bạn cùng hoàn cảnh => trượt (pv run vì thấy 7,8 người vừa quây vừa vặn):((:((

Công ty 5 : Một công ty sản xuất thiết bị y tế của Nhật ở kcn Quang Minh. Công ty này em mới đi tuần trước xong. Đến làm bài test xong phỏng vấn luôn. Em thấy mình test và phỏng vấn khá ok và tự tin. Đây là cty em làm tốt nhất trong mấy công trên. Em cũng không tìm đc lý do nào để bị out cả. Cơ mà hôm qua là ngày cuối cùng thông báo kết quả, nằm chờ cả ngày mà không có điện thoại, em thất vọng vô cùng và không thế hiểu được vì sao mình out.:-?

Hôm trước Honda lại gọi em cho em cơ hội lần nữa đi phỏng vấn một công việc làm hợp đồng ngắn hạn làm ở Hà Nội. Phỏng vấn là hai chị người Việt, em phỏng vấn khá thoải mái và tự tin. Hai hôm rồi nhưng không thấy gọi em đi làm. Có lẽ lại out nốt rồi.

Nói thêm về công ty 2, hôm nay em vào Vietnamworks thấy nó lại đăng tuyển vị trí và yêu cầu công việc y hệt như ngày xưa em apply. Lạ nhé.:o:o:o.

Lại còn có công ty của Việt Nam, cùng một yêu cầu công việc nhưng nó cứ thay đổi tên vị trí rồi làm mới hàng ngày. E cũng lờ mờ đoán ra là nó Pr. Nhưng không biết có phải không?:(

Em đang bối rối lắm vì bạn em nhiều đứa không có nhiều cơ hội phỏng vấn như em đâu. Nộp mấy tháng may mới có cùng lắm một hai cty gọi. Hai đứa cùng nộp một chỗ, em chỉ nộp qua mạng còn nó nộp qua mạng rồi lại còn nộp trực tiếp nữa chứ, mà lại chỉ có em đc gọi. Nhưng em lại rơi phải hoàn cảnh thế này. Anh chị nào có kinh nghiệm phỏng vấn trong công ty nhật hay làm nhân sự cho công ty Nhật giúp em với. Tại vì nếu không tìm được điểm yếu của mình hay cách đánh giá của họ thì dù em có bao nhiêu cơ hội thì cứ đến vòng pv với người Nhật là em lại out. Cảm thấy chán nản vô cùng. Ngày nào thức dậy là thấy mình như kiểu sắp điên ấy.:((.

Mọi người kiên nhẫn đọc được hết bài của em thì giúp em với. Đây là những thứ quyết định đến tất cả tương lai sau này của em. Ai có kinh nghiệm cho em hỏi thêm về kinh nghiệm phỏng vấn với người Nhật với. Giúp em tìm ra điểm yếu của mình. Cơ hội có nhiều mà không biết giành về mình, em thấy mình bị xì trét kinh khủng. Có anh người yêu cũng làm ở công ty Nhật, không học tiếng anh như em, cơ mà hầu như đi phỏng vấn lần nào cũng đỗ, chỉ cái là nhảy việc nhiều. Em cảm thấy mình không được bằng người ta, thấy mình vô dụng vô cùng. Một ngày thì cứ thở dài liên tục và tự nhiên thốt ra từ chán.

Nhân tiện cho em hỏi với, em có nên gọi điện thoại hỏi nguyên nhân vì sao mình bị trượt phỏng vấn được không? Hôm trước có đọc một bài tương tự nhưng lời khuyên thì hai chiều nên không biết nghe ai. Em cảm ơn nhiều lắm ý. :x:x:x