Chào tất cả các Bố và các Mẹ trên diễn đàn ! Mình là một giáo viên mầm non , thật sự là mình ko có ý định viết bài , nhưng khi đã rất kiên nhẫn đọc hết 13 trang trong bài " Giáo viên mầm non chê tiền ít trả lại phụ huynh " mình buồn kinh khủng. Lặng người đi , ngồi nhìn bài viết , đọc các lời động viên và cả những lời góp ý của các Mẹ trên diễn đàn mình quyết định trải lòng một chút , vì ngày hôm qua 20.11 mình cũng vừa trả lại tiền của phụ huynh. Mong các Bố và các Mẹ đừng ném đá mình !

Trước tiên cho Mình thay mặt cô giáo trong bài viết trên xin lỗi gia đình bạn chủ topic về hành vi và những lời nói phản giáo dục kia ! Là một giáo viên Mầm non , mình thật sự buồn và mong Bạn cùng các mẹ hãy nghĩ rằng đó chỉ là một cô giáo ko xứng đáng với nghề giáo ( nhất là nghề giáo viên mầm non, cần có hành vi và ứng xử đúng mực nhất) và bạn ấy chỉ là số rất ít thôi , nghành Mầm non còn rất nhiều các cô giáo tận tâm và xứng đáng là mẹ hiền của các con. Và qua đây cũng cho Mình cảm ơn tất cả các mẹ và các Bố đã hiểu , thông cảm và động viên các cô giáo mầm non.

Là một giáo viên dạy 16 năm trong ngành Mầm non , Mình trải qua và cảm nhận đủ cả niềm vui và nỗi buồn của nghề.Vui khi có những niềm vui rất nhỏ như : có Bé tự nhiên ôm lấy mình nói " Hôm nay , Con thấy cô rất lạ " Mình hỏi " vì sao con? " Bé trả lời " Vì Cô để tóc xoã rất xinh ! " ( Mọi khi Mình buộc tóc cao để dễ làm việc khi chăm các con) và khi hỏi " Con yêu ai ? " Bé trả lời " con yêu cô " . Tự nhiên thấy ấm áp lạ... Buồn khi các Bé ko nghe lời , và cả khi nhận được những câu nói của các phụ huynh chưa được đúng mực .Các bạn có tin không ? Có phụ huynh chửi cô giáo , khi chiều đón con về , thấy con bị bạn cào xước mặt .Còn các nỗi vất vả khác thì Mình thấy Các mẹ trên này đều đã nhận thấy và rất thông cảm với các cô, Mình viết ra đây ko phải kể lể mà chỉ mong các Bố và các mẹ hãy cảm thông hơn với các cô , có khi cô ngồi ngay bên cạnh , nhưng rất nhanh các bé cào hoặc cắn nhau , cô nhìn thấy mà ngăn ko kịp .Cũng có trường hợp các Bé vấp rồi ngã va vào bàn hay ghế , rồi khi cất ghế va vào bạn , thế là tím mặt hay tay chân...thôi thì đủ các tình huống không mong muốn . Bản thân các cô khi chăm các con ngại nhất là khi trả con về mà con bị xây xát và phải xin lỗi phụ huynh.Bên cạnh đó , đúng là bọn mình cũng phải rút kinh nghiệm nhiều khi đọc các tâm sự của các mẹ trên này khi chăm các con .Bản thân Mình cũng có lúc không kiềm chế được khi phân tích rất nhiều lần mà có Bé vẫn có hành động đánh các bạn , thậm chí Mình đã phát vào mông con khi con đẩy bạn ngã ra rồi dẫm vào mặt bạn cùng lớp.Đến chiều Mình phải xin lỗi phụ huynh vì đã đánh con .

Đọc topic trên mình buồn quá , buồn vì có mẹ nói rất nặng lời về cô giáo , có thể mẹ ấy bức xúc quá thôi , nhưng vẫn thấy buồn ...đúng là giáo viên Mầm non ngày trước chỉ học đến trung cấp thôi, nhưng giờ thì rất nhiều các bạn học đại học ( khoa Mầm non - DHSP) tham gia giảng dạy mà . thậm chí bây giờ mà mang bằng trung cấp đi xin dạy ở HN thì chắc ko xin được, các trường ngoài các tiêu chuẩn khác ra thì ko nhận trung cấp nữa. Chảng hiểu Mình nghĩ có đúng ko , Nhưng theo Mình GVMN trước tiên cần TÂM và LÒNG NHịêt TÌNH trước đã. Có tâm và lòng nhiệt tình mới chăm các con như con mình được , còn nghề Mầm non ko đòi hỏi các cô phải thật sự giỏi về kiến thức , một chút công nghệ thông tin để giảng bài tốt hơn , khéo tay chút để làm đồ dùng trang trí lớp , nhẹ nhàng và ứng xử đúng mực để các con HỌC cô .

Trở lại vấn đề phong bì , Mình buồn vì có Mẹ đã dùng từ " Cho" khi nói về chuyện này .Các Mẹ biết không ? đúng là các cô rất vui khi đến ngày này , không khí ngày của nghành là một chuyện, bên cạnh đó thấy hạnh phúc vô cùng khi nhận đuợc những lời chúc rất trân trọng của phụ huynh và các con và các Mẹ tặng phong bì nên thêm được thu nhập rất nhiều so với mức lương bình thuờng hàng tháng. Hôm qua, Mình đã thật sự xúc động khi có một Bà của một cháu HS , bình thường Bà đã rất khó khăn khi trèo từ tầng 1 lên tầng 2 đưa Bé đến lớp mình , phải bám vào lan can cầu thang ( nếu bọn mình nhìn thấy thì bao giờ cũng nói với Bà ko cần đưa cháu lên tầng 2 mà chỉ cần nói với cô ở lớp dưới các cô sẽ đưa con lên , nhưng nhiều khi Bé ko chịu mà bắt Bà đưa lên tận lớp ) Vậy mà hôm qua Mình thấy Bà lê từng bước, hai tay cầm 2 bó hoa mất rồi , nên ko bám đuợc nữa , Lúc lên đến nơi Bà trân trọng nói từng câu chúc các cô nhân ngày 20.11, Mình thấy cay cay khoé mắt...Và buồn khi phải trả lại một phong bì của một phụ huynh HS. Mình nói về vị phụ huynh này chút nhé! Chị ấy là trưởng phòng của 1 cty và Chị ấy là một phụ huynh rất nổi tiếng trong trường Mình ở vấn đề quan tâm ( phong bì ) cho các cô giáo đã từng dạy con gái . Nổi tiếng vì chị ấy để phong bì rất nhiều và thường xuyên . Nhưng Mình ko hề hài lòng khi chị ấy thấy Mình chạy ra đón con gái vào lớp , chị ấy đưa phong bì cho con gái và bảo " đưa cô đi " thế là Bé đưa cho mình và cô giáo cùng lớp nói như thế này " Mẹ con bảo đưa cô phong bì !" còn chị ấy thì cuời và định quay về . Cô giáo cùng lớp Mình nhận , còn Mình đợi cô giáo ấy đi vào vội nói nhỏ với chị ấy " 20.10 Mẹ tặng cô N nhiều lắm rồi ! Lần này cô N ko nhận nữa đâu . Mẹ cầm về nhé !" Nhưng chị ấy nói " Thôi cô nhận đi ! rồi chạy mất . Mình ko hề bóc bong bì ra ,mặc dù biết là nhiều . Chiều Mình để phong bì vào balo của con gái và nói với bà giúp việc là cho cô N gửi về cho Mẹ Bé.Mình ko hài lòng về cách đưa quà của chị ấy. không hiểu Mình sẽ dạy Bé HS của Mình như thế nào nữa khi Mẹ của Bé ứng xử như vậy . Mình có ghê gớm quá ko?