Tôi và em quen năm được 1 năm. Em còn trẻ con chưa trải qua sóng gió của cuộc đời nên thường hay gây sự vô cớ và trong tình yêu này tôi đã phải cố gắng rất nhiều. Nhưng tôi biết em thương tôi là thật. Chuyện sẽ đẹp nếu không có căn bệnh ung thư mà tôi gặp phải. Trong 1 lần kiểm tra sức khoẻ tôi được chẩn đoán mắc bệnh ung thư giai đoạn 3, tôi đã rất tuyệt vọng nên đã buông xuôi tất cả. Tôi từng hứa sẽ lo cho em cả đời và lo chuyện cưới xin và gia đình cả 2 cũng rất tán thành. Lần đó tôi chọn nói lời chia tay nhưng em cầu xin và cần lý do, vì 1 số lý do nên tôi không muốn để gia đình cả 2 biết mình mắc bệnh nên đành phải nói là do tôi có người khác và khiến em tổn thương. Sau đó 1 thời gian đi bệnh viện lớn khám và chữa trị tôi mới biết mình chỉ là giai đoạn đầu, vẫn có cơ hội chữa trị. Tới khi bác sĩ nói chắc chắn có thể khỏi là 3 tháng sau chia tay thì tôi lại có lại hi vọng và tôi đã quay lại tìm em. Tôi giải thích mọi thứ cho em biết và gia đình của em cũng khuyên em tha thứ cho tôi. Nhưng em tỏ ra rất chán ghét tôi và nói em thương người khác rồi, bảo tôi đừng làm phiền em cùng những lời nói làm tổn thương tôi sâu sắc. Tôi không biết đó có thật hay không và không biết nên làm gì cả. Tôi rất nhớ em và cần 1 lời khuyên!